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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 

HOTUBA YA MHESHIMIWA MKUU WA MKOA WA IRINGA 

WAKATI AKIKABIDHI HATI MILIKI ZA ARDHI KATIKA 

HALMASHAURI YA MJI NJOMBE. 

Mheshimiwa Anne Makinda (Mb) Mwenyekiti wa MKURABITA na Naibu Spika, 

Mheshimiwa Mkuu wa Wilaya ya Njombe, 

Mheshimiwa Mwenyekiti wa Halmashauri ya Mji Njombe, 

Waheshimiwa Viongozi wa vyama vya Siasa, taasisi za dini na Mabenki, 

Mratibu wa MKURABITA taifa, 

Kamishna wa Ardhi Msaidizi Kanda ya Kusini Magharibi, 

Mheshimiwa Diwani, Kata ya Njombe Mjini, 

Wageni Wote Waalikwa Mabibi na Mabwana, 

Asalam aleykum. 

Kwanza napenda kuwashukuru sana wananchi wa Halmashauri ya Mji Njombe kwa 

kuitikia na kuukubali Mpango wa Urasimishaji wa Rasilimali Ardhi kufanyika katika Mji 

wenu nawapongeza sana. Naipongeza vile vile Ofisi ya RAIS – MKURABITA kwa 

kutekeleza kazi hii kwa ufanisi mkubwa kwa kushirikiana na Halmashauri yenu. 
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Ndugu wananchi, 

Ardhi ndio mali pekee na ndio urithi wa aina yake ambao taifa la Tanzania linajivunia. 

Lakini Ardhi haiwezi kuwa na thamani kama haieleweki ipo wapi kwa maana ya kwamba 

haina anuani, ukubwa wake haueleweki, matumizi yake anayaelewa yule anayetumia 

ardhi pekee na pia umiliki wake haueleweki.  

Wananchi wa Njombe mnao utajiri mkubwa sana wa Ardhi kwa kuwa ardhi yenu inafaa 

kwa shughuli mbalimbali za kiuchumi. Katika Miji Ardhi inafaa sana kwa Makazi na 

Biashara, Vijijini Ardhi inafaa kwa Makazi, Kilimo cha mazao ya Chakula na Biashara na 

Ardhi isiyofaa kabisa kwa kilimo inafaa kwa upandaji miti ambao ni utajiri wa asili 

ambao wananchi wa Njombe mmejaliwa na Mwenyezi Mungu. 

Ndugu wananchi, 

Nafahamu kwamba ni wananchi wachache wanaofahamu umuhimu wa Kuandikishwa 

kwa Ardhi zao na wananchi wengi hukumbuka kuandikisha Ardhi zao mara 

wanapotakiwa kuitumia Ardhi katika masuala mbalimbali mfano, mtu anahitaji mkopo 

kutoka katika taasisi ya Fedha na kutakiwa kuwasilisha Hati Miliki ya Nyumba na 

inapotokea anakabiliwa na Mgogoro wa Ardhi. 

Serikali inatambua kikamilifu kwamba Ardhi ndio chanzo kikubwa cha Mtaji wa 

Watanzania walio wengi na kinachotakiwa ni kuwasaidia wananchi hawa ili Ardhi yao 

ambayo ni sawa na Mtaji Mfu (Dead Capital) ifufuliwe na kuwa hai ili iweze kuwasaidia 

wananchi kama dhamana kwenye vyombo vya fedha, mahakamani LAKINI kubwa zaidi 

ni kuwa na dhamana ya uhakika yenye egemeo la Serikali (Goverment-backed 

security). 

Ndugu wananchi, 

Urasimishaji wa Ardhi na nyumba za Watanzania ni utekelezaji wa Ilani ya Chama 

tawala Sura ya Nne aya ya 42 (a) inayosema nanukuu: 
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Kuanza utekelezaji wa Mkakati wa Kurasimisha Rasilimali na Biashara Tanzania 

kwa lengo la kuwawezesha Watanzania kurasimisha Ardhi na nyumba zao ili 

waweze kuzitumia kupata mikopo ya Mabenki na mifuko mingine ya fedha 

inayokopesha. Aidha Mabenki nayo yataandaliwa ipasavyo katika kubadili tabia ili 

yaondokane na mawazo ya ugumu katika kutoa mikopo.  

Ndugu wananchi, 

Serikali tayari imefanya upande wake wa kufanikisha Urasimishaji wa Ardhi na Nyumba 

lakini haitaweza kumlazimisha mwananchi kuitumia Hati kwa namna yoyote ile halali 

inayoweza kumnufaisha “unaweza kumpelekea punda maji ya kunywa lakini 

huwezi kumlazimisha kuyanywa” Ndugu wananchi natoa wito itumieni Ardhi 

iwanufaishe. 

Aidha Serikali kwa kutambua umuhimu wa kuendelea kuwasaidia wananchi wake, 

imeweka taratibu mbalimbali za kuweza kuwasaidia wananchi kupata mitaji kwa 

kutumia Ardhi katika taasisi za fedha Kwa:- 

1. Kuanzisha mfuko wa kudhamini Mabenki na taasisi za fedha kwa ajili ya 

kuboresha utoaji wa mikopo kwa miradi midogo na ya kati (SME-CGS) 

2. Kuanzisha mfuko wa uwezeshaji ili wajasiliamali waweze kujipatia mikopo yenye 

masharti nafuu kwa mmoja mmoja, Vikundi na SACCOS kupitia Benki za CRDB na 

NMB. 

3. Pia kwa mwaka wa fedha 2010/2011 serikali imeandaa utaratibu mpya wa 

kukopesha wakulima kwa gharama nafuu kupitia Benki ya Rasilimali (TIB) 

ujulikanao kama “Agricultural Window” 

4. Aidha serikali tayari ilikaa na taasisi za fedha na kufanya marekebisho ya Sheria 

ya Ardhi No. 4 ya mwaka 1999 hasa vifungu vilivyohusu mikopo kupunguza 

mlolongo na urasimu kwa wananchi wenye Ardhi zilizoandikishwa kukopeshwa 

kiurahisi kama taasisi ya fedha itakuwa imeridhia kukopesha. 
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Ndugu wananchi, 

Napenda kusisitiza kwamba Hati hizi mtakazokabidhiwa ni nyaraka muhimu sana, 

tafadhali kama utaamua kuitunza ndani itunzwe vema ili isiharibiwe kama utakubaliwa 

na taasisi za fedha basi mkopo huo utumike kwa lengo lililokusudiwa sio kuanza 

shughuli nyingine isiyo na tija na ambayo hailengi katika kukuendeleza wewe wala jamii 

yako au taifa. 

Hitimisho 

Nimeambiwa kwamba bado kuna wananchi wachache ambao hawajaona umuhimu wa 

kwenda kujaza fomu za kumilikishwa Ardhi pale kwenye Ofisi za Idara ya Ardhi, 

wengine wamedanganywa kwamba Hati zinazotolewa sio halisi kwa kuwa mchakato wa 

utoaji unakwenda haraka sana na gharama za uchangiaji ni nafuu mno, wengine 

wanaogopa gharama wanaona 120,000/= wanayochangia sasa ni kubwa mno. Jiulize 

Ardhi yako imepanda thamani kiasi gani, jiulize kwa juhudi zako pekee lini ungepata 

Hati Miliki ya Ardhi maana wapo wananchi wanaoona kwa mara ya kwanza Hati miliki za 

Ardhi leo. Hivyo msirubuniwe nendeni mkachukue fomu za maombi ya kumilikishwa 

Ardhi na changieni gharama za urasimishaji ili huduma hii iwafikie na wenzenu wa 

mitaa mingine ambao wanaitamani sana huduma hii iwafikie. 

 

Hao wanaowaambia kwamba Hati hizi sio halisi wana wivu hawataki wewe ufanikiwe 

kama walivyofanikiwa wao “Akili za kuambiwa changanya na za kwako” Ndugu 

wananchi nawahakikishieni kwamba mnaweza kujiletea maendeleo yenu binafsi na nchi 

kwa ujumla kwa kutumia Hati Miliki za Ardhi mnazopewa leo, na wale ambao 

hawajaanza utaratibu wa kuzipata waanze mara moja. 

 

Ahsanteni kwa kunisikiliza! 


