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HALMASHAURI YA MJI NJOMBE 

 

 

 

 

 

TAARIFA FUPI YA UTEKELEZAJI WA KAZI YA URASIMISHAJI 

WA ARDHI KATIKA HALMASHAURI YA MJI NJOMBE. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

MKURABITA ni neno ambalo limezoeleka sana hapa Njombe kwa sasa 

mpaka imefikia wakati mtu uchumi ukiyumba kidogo wanasema “ah jamaa 

hana MKURABITA”  Lakini tafsiri halisi ni Mpango wa Kurasimisha 

Rasilimali na Biashara za Wanyonge Tanzania na ulianzishwa na Serikali ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na unasimamiwa na Ofisi ya Rais – 

Ikulu. 

 

Tathmini ya Urasimishaji ilianza kwa mara ya kwanza mwaka 2008 baada 

ya Mkurugenzi wa uendeshaji – MKURABITA kufika katika Halmashauri 

yetu na kujionea mwenyewe jinsi wananchi wa Njombe wanavyothamini na 

kuitumia Ardhi yao kwa shughuli mbalimbali za kiuchumi. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Kutokana na Ardhi ya Wananchi wengi wa Njombe kutokuwa rasmi na 

Wananchi wengi wa Njombe kujishughulisha kikamilifu na shughuli 

mbalimbali za kiuchumi hususani Kilimo na Biashara, Ofisi ya Rais Kitengo 

cha MKURABITA kwa kushirikiana na Halmashauri ya Mji Njombe 
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tuliamua kurasimisha Ardhi katika Vijiji nane vya Halmamashauri ya Mji 

Njombe na kuanza utekelezaji katika Kijiji cha Kifanya Kata ya Kifanya. 

 

Mbali na Urasimishaji Vijiji, mnamo mwezi Oktoba 2009, MKURABITA 

kwa kushirikiana na Halmashauri ya Mji Njombe tulianza Urasimishaji 

Ardhi katika Mji wetu kwenye Mitaa ya Melinze, Joshoni na Mpechi iliyoko 

Kata ya Njombe Mjini. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Katika utekelezaji wa kazi hii, wananchi walionyesha mwitikio wa hali ya 

juu, kwani walihudhuria katika vikao vyote shirikishi na walifika ofisini pale 

tulipowataka wafike kuleta baadhi ya taarifa na kusaini nyaraka zao. Hali 

iliyofanya utekelezaji wa urasimishaji Ardhi kuwa rahisi. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Lengo kuu la Mpango huu ni kuweka mfumo Rasmi wa Umiliki wa 

Rasilimali Ardhi ili wamiliki wa asili wa Ardhi waweze kutambulika 

kisheria na kuwa na Anuani za Ardhi zao. Limechukuliwa eneo dogo la 

mfano lakini nia hasa ya MKURABITA ni kuijengea uwezo Halmashauri ili 

iweze kuendelea kurasimisha katika maeneo mengine yaliyobaki. 

 

Kazi zilizofanyika katika eneo la Mpango wa Urasimishaji Ardhi. 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Katika eneo hilo la urasimishaji kazi zilizofanyika ni utambuzi wa wamiliki 

wa Ardhi na upimaji wa Ardhi ambapo jumla ya viwanja 1,003 vilipimwa 

kwa gharama ya Tshs 108,027,150/=. 
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Kati ya viwanja vilivyopimwa, viwanja 597 vimeidhinishwa na Mkurugenzi 

wa Upimaji na Ramani kutoka Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 

Makazi viwanja vingine 406 mchakato unaendelea. Jumla ya Rasimu za Hati 

miliki za Ardhi 314 zimetayarishwa. Hati 106 tayari zimesajiliwa, Hati 137 

zipo katika Ofisi ya Kamishna Msaidizi wa Kanda ya Kusini Magharibi - 

Mbeya kwa ajili ya usajili hati 71 zipo katika hatua za ukamilishwaji katika 

Ofisi ya Ardhi- Halmashauri ya Mji Njombe.  

 

Aidha wananchi 283 hawajajitokeza kujaza fomu za maombi ya Hati miliki 

kwa ajili ya maeneo yao. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Katika mchakato huu wananchi wote waliorasimishiwa Ardhi zao 

walitakiwa kulipia Tshs 120,000/= tu kwa nyumba ya kuishi, Tshs 

200,000/= tu kwa nyumba ya Makazi na Biashara na Tshs 300,000/= tu kwa 

nyumba za Biashara pekee. Jumla ya wamiliki 281 wamechangia gharama 

za urasimishaji na jumla ya fedha taslimu Tshs 29,347,000/= zimekusanywa 

na Halmashauri ya Mji Njombe. 

 

Mafanikio ya Mpango. 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

i. Eneo hili lililorasimishwa lilikuwa ni eneo lililojengwa kiholela sasa 

ujenzi wa aina hii utakoma kwa kuwa kila shughuli inayofanyika juu 

ya Ardhi inatakiwa kuwa Rasmi. 

ii. Wananchi wameukubali na kuupokea Mpango uweze kufanyika 

katika maeneo yao kwa kuchangia bila kulazimishwa jumla ya Tshs 

29,347,000/=. 
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iii.  Kuleta hamasa na hamu ya wananchi kuthamini ardhi yao, tayari 

wananchi wa Mitaa mingine wameleta barua za maombi ya kutaka 

kufanyiwa urasimishaji wa Ardhi zao. 

iv. Kutatua baadhi ya migogoro ya Mipaka na Migogoro ya Umiliki wa 

Ardhi katika eneo lililorasimishwa. 

 

Changamoto 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Kila jambo linalofanyika linakuwa na changamoto zake, hali kadhalika 

katika utekelezaji wa Mpango huu, zipo changamoto zilizojitokeza kama 

ifuatavyo:- 

1. Upatikanaji wa taarifa ambazo si sahihi kwa baadhi ya wamiliki wa 

nyumba na Ardhi. 

2. Kuwepo kwa uchangiaji hafifu wa gharama za urasimishaji, jambo 

linalokwamisha zoezi zima la usajili wa nyaraka za umiliki. 

3. Kasi ndogo ya wananchi kufika katika ofisi za Ardhi kutia saini katika 

nyaraka zinazohusiana na umiliki pia baadhi ya wananchi kuishi nje 

ya Wilaya ya Njombe. 

4. Uvumi kwamba Hati zitolewazo sio halisi kwa kuwa mchakato wa 

upatikanaji unakwenda haraka. 

5. Wananchi 283 kutofika Ofisi za Ardhi kuchukua fomu za maombi ya 

Hati miliki ya maeneo yao. 

 

Matarajio. 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Kufuatia zoezi zima lilivyofanywa na ofisi ya Rais – Kitengo cha 

MKURABITA kwa kushirikiana na Halmashauri ya Mji Njombe, 
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Halmashauri imepata somo na zaidi sana imepata kianzio (seed capital) 

hivyo tunatarajia kuendelea na Urasimishaji wa maeneo mengine ambayo 

bado hayajapimwa. Kwa sasa maeneo yatakayo fanyiwa kazi ni pamoja na 

Nzengelendete, Matalawe, Mjimwema, Ramadhani, Kihesa na Kibena. 

Maeneo hayo yameainishwa kufuatia hitaji la wananchi baada ya kujifunza 

toka kwa majirani zao (yaani mitaa ya Melinze, Mpechi na Joshoni) na kujua 

faida mkabala baada ya Ardhi kurasimishwa. 

 

Shukrani 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Kwa namna ya pekee tunapenda kutoa shukrani zetu za dhati kwa Ofisi ya 

Rais – MKURABITA kwa jitihada na ujuzi wa hali ya juu waliowaachia 

wataalam wa Idara ya Ardhi kwani sasa Halmashauri kwa kutumia wataalam 

wetu tuna uwezo wa kuendelea kurasimisha Ardhi katika maeneo mengine 

na kuendelea kuwaletea tija wananchi wetu. 

Mwisho tunakushukuru sana Mheshimiwa Mgeni Rasmi kwa kukubali 

kujumuika nasi leo ili kukabidhi Hati Miliki za Ardhi kwa wananchi wa 

Halmashauri ya Mji Njombe.  

 

Naomba kuwasilisha! 


