
Mpango wa Kurasismisha Rasilimali na Biashara za Wanyonge 
Tanzania (MKURABITA) ni sehemu ya jitihada za Serikali ya 
Tanzania katika kupunguza tatizo la kuwepo kwa rasilimali ardhi 
na majengo mijini zinazomilikiwa katika mfumo au sekta isiyo 
rasmi. Hali hii inawafanya wamiliki wa rasilimali ardhi mijini 
kukosa fursa mbalimbali za kukuza na kuendeleza mitaji kwa 
kutumia mali hizo. Hii inajumuisha ardhi na mali za majengo 
yaliyo katika maeneo yasiyopimwa na ambayo hayana hati miliki 
inayotambuliwa kisheria.

Urasimishaji rasilimali ardhi mijini ni pamoja na kuwezesha 
umiliki wa ardhi uliopo kwa baadhi ya wamiliki wa maeneo 
yasiyo rasmi uwe na uhai na nguvu inayotambulika kisheria kwa:

•	 Kupanga na kupima ardhi na kuipa uhai wa kisheria 
rasilimali ardhi kulingana  na kanuni na sheria zilizopo,

•	 Kuhakiki na kupima rasilimali ardhi kwa kuziwekea 
alama maalum kwa mujibu wa kanuni na taratibu 
zilizowekwa kisheria

•	 Kusajili umiliki wa rasilimali ardhi katika nyaraka/
rejesta zilizowekwa kisheria ili kuwezesha umiliki 
kutoka katika mfumo usio rasmi na kuwa na umiliki ulio 
rasmi uliowekwa kwa mujibu wa sheria za kiutawala

Manufaa na Umuhimu wa Kurasimisha Ardhi Mijini:

Urasimishaji wa rasilimali ardhi mijini unawawezesha wamiliki 
kunufaika kijamii na kiuchumi kutokana na utaratibu huu wa;

•	 Kushirikisha wananchi katika kupanga na kupima ardhi 
pamoja na kuboresha maeneo ya makazi wanayomiliki.  

•	 Kupunguza migogoro ya ardhi isiyo ya lazima ikiwemo 
ile ya mipaka na uvamizi wa viwanja,

Urasimishaji rasilimali ardhi 
mijini ni pamoja na kuwezesha 

umiliki wa ardhi uliopo kwa 
baadhi ya wamiliki wa maeneo 

yasiyo rasmi uwe na uhai na nguvu 
inayotambulika kisheria

•	 Kuwa na uhakika wa usalama wa miliki inayotambulika 
kisheria 

•	 Kuwa na miliki inayotambulika kisheria katika uwanda 
na mtandao mpana zaidi ya ndugu, jamaa na majirani na 
thamani yake kuongezeka zaidi 

•	 Kuwa na rasilimali ardhi inayoweza kutumika kama 
nyezo ya kujipatia fursa zaidi kiuchumi ikiwa kama 
dhamana katika kupata mikopo, uwekezaji, kununua na 
kuuza hisa ili kuongeza mtaji 

•	 Kuongezeka kwa thamani ya ardhi  kutokana na 
kutambulika kisheria,

•	 Kusaidia kudhibiti ongezeko la ukuaji wa ujenzi wa 
makazi holela na uharibifu wa mazingira, pamoja na 
kupunguza msongamano wa watu na makazi pamoja 
na uwezekano wa majanga ya moto au magonjwa ya 
milipuko

URASIMISHAJI RASILIMALI ARDHI MIJINI



•	 Kupata taarifa sahihi juu ya umiliki wa ardhi mijini

•	 Kuchangia upatikanaji wa mapato katika ngazi ya kaya 
na taifa na hatimaye kupunguza umasikini wa kipato.

Lengo la MKURABITA katika urasimishaji rasilimali mijini ni 
pamoja na:

•	 Kuanzisha na kuwezesha utekelezaji wa mfumo shirikishi 
wa urasimishaji rasilimali mijini ambao wadau wake 
muhimu ni wamiliki wa rasilimali ardhi pamoja na majengo 
yanayomilikiwa katika sekta isiyo rasmi, Mamlaka za Serikali 
za Mitaa, Taasisi za fedha na wawezeshaji wa utaalum na 
teknolojia zikiwemo wizara za kisekta 

•	 Kuibua mchakato endelevu wa urasimishaji wa rasilimali 
ardhi mijini unaotekelezwa kwa awamu ukifungamana na 
ujengaji uwezo wa wamiliki na uwezeshaji wa kiuchumi 
kwa kuwaunganisha na huduma za upatikanaji na ukuzaji wa 
mitaji.

•	 Kuwezesha uwepo wa kasi ya urasimishaji kwa kupunguza 
urasimu unaosababisha gharama kubwa kwa walengwa na 
usimamizi wa utekelezaji wa urasimishaji wa biashara kwa 
kukasimu baadhi ya madaraka ya wizara na mamlaka za 
urasimishaji kwa watendaji wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
hususan Halmashauri za Miji, Manispaa na Majiji.

Shughuli za MKURABITA Katika Urasimishaji wa Rasilimali 
Ardhi Mijini:

MKURABITA imebuni mbinu shirikishi iliyojikita katika kujenga 
uwezo wa Mamlaka za Serikali za Mitaa, walengwa na wadau 
wengine nchini ili kufanikisha urasimishaji rasilimali ardhi mijini. 
Hivyo MKURABITA inaendelea:-

•	 Kuhamasisha wananchi na viongozi ngazi ya mkoa, 
wilaya, kata, mtaa ili kuwa na uendelevu na usimamizi wa 
urasimishaji katika maeneo yao,

•	 Kuhamasisha wananchi hususan wamiliki wa rasilimali ardhi 
mijini zilizo katika mfumo usio rasmi kushiriki na kuchangia 
gharama za urasimishaji, 

•	 Kuhamasisha wananchi kushirikiana na wataalam katika 
upangaji wa maeneo ya utekelezaji wa kazi za urasimishaji 
na uboreshaji wa makazi,

•	 Kujenga uwezo wa Halmashauri za Miji, Manispaa na 
Majiji  kwa kutoa mafunzo na vifaa maalum kwa zoezi la 
urasimishaji ili kusimamia utekelezaji wa urasimishaji 
endelevu katika halmashauri husika.

Aidha katika utekelezaji wa mchakato huu MKURABITA kwa 
kushirikiana na wananchi pamoja na mamlaka za halmashauri 
husika zinazingatia hatua zifuatazo: 

•	 Uhamasishaji wa walengwa, viongozi wa Serikali za 
Mitaa na wadau wengine, 

Kwa maelezo zaidi Wasiliana na Uongozi wa Halmashauri ya Wilaya Au:
• Kitalu Na. 20 • Ocean Road • S.L.P. 7975 • DSM • Tanzania • Simu: +255 22 2126250/3

Nukushi +255 22 2126252 • Barua Pepe: info@mkurabita.go.tz • Tovuti: www.mkurabita.go.tz •

•	 Utoaji mafunzo maalum kwa timu ya wataalam kutoka 
Halmashauri za Miji, Manispaa na Majiji,

•	 Utambuzi miliki, upimaji na utayarishaji wa hifadhi data 
(Database),

•	 Uandaaji wa michoro ya mipango miji, ambapo 
wamiliki kwa kushirikiana na wataalam hupisha/huachia 
sehemu ya maeneo yao kwa matumizi ya kijamii, na 
hatimaye upimaji ardhi kufanyika kulingana na mpango 
ulioandaliwa kwa pamoja na wadau,

•	 Utayarishaji wa ramani za upimaji

•	 Uidhinishaji wa michoro ya mipango miji na ramani 
za upimaji. Michoro ya Mipango Miji huidhinishwa 
na Mkurugenzi wa Mipango Miji na Vijiji kutoka 
Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi 
na Ramani za Upimaji huidhinishwa na Mkurugenzi 
wa Upimaji na Ramani, Wizara ya Ardhi, Nyumba na  
Maendeleo ya Makazi baada ya Michoro ya Mipango 
Miji kuidhinishwa,

•	 Utayarishaji wa Hati Miliki za rasilimali ardhi hufanywa 
na wataalam katika halmashauri baada ya wamiliki 
kuwasilisha maombi ya umiliki,  Afisa Ardhi Mteule 
wa halmashauri huidhinisha na kupeleka kwa Kamishna 
Msaidizi wa Kanda kwa usajili,

•	 Utaoaji wa Hati Miliki kwa wamiliki wa rasilimali ardhi 
hufanyika baada ya usajili kukamilika kwa Kamishna 
Msaidizi wa Kanda, kabla ya kukabidhiwa Hati Miliki, 
wamiliki hulipia gharama zote za urasimishaji kama 
ilivyokubalika katika vikao vya uhamasishaji,  

•	 Kuwajengea uwezo wamiliki wa rasilimali ardhi mijini 
kupitia mafunzo, juu ya upatikanaji na urejeshaji wa 
mikopo kwenye mabenki na vyombo vingine vya fedha, 

•	 Kwa kushirikiana na wadau, MKURABITA 
huhamasisha wananchi juu ya uboreshaji wa maeneo 
yaliyorasimishwa ikiwa ni njia ya usimamizi endelevu 
wa mipango iliyowekwa.

Maeneo yaliyofikiwa na MKURABITA:

Kupitia utaratibu na mbinu mbalimbali zilizobuniwa na 
MKURABITA katika kujenga uwezo wa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa, baadhi ya halmashauri za miji na manispaa zimenufaika na 
Mpango huu. Halmashauri hizo ni pamoja na Halmashauri ya Mji 
wa Njombe, Mji Mdogo wa Tunduma, Manispaa ya Morogoro 
na Arusha. Lengo la MKURABITA ni kuhakikisha zoezi la 
urasimishaji ardhi mijini linakuwa shirikishi na linatekelezwa 
kwa kasi na gharama nafuu.


