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1.0 UTANGULIZI 

Muhtasari huu ni ufupisho mahsusi wa Ripoti ya Tathmini Sekta Isiyo Rasmi Tanzania ya 

mwaka 2018 ambayo imeandaliwa kwa kuzingatia shughuli za kiuchumi na rasilimali. 

Muhtasari unaeleza historia ya sekta isiyo rasmi Tanzania; Mantinki na Malengo ya utafiti; 

Methodolojia iliyotumika; na Matokeo ya utafiti. Aidha, muhtasari unatoa Hitimisho na 

Mapendekezo yaliyotokana na Utafiti kwa ajili ya kuiwezesha serikali katika ngazi 

mbalimbali kuandaa sera na mikakati ya maendeleo kwa kuzingatia matokeo ya Utafiti huu 

wa Sekta Isiyo Rasmi wa Mwaka 2018.    

1.1 Historia ya Sekta Isiyo Rasmi Tanzania 

Wamiliki wa shughuli za kiuchumi na rasilimali Tanzania wanaendesha shughuli zao katika 

sekta rasmi na isiyo rasmi. Wakati ukubwa wa sekta isiyo rasmi ukiongezeka kwa kasi 

mwaka hadi mwaka, sekta rasmi imekuwa ikiongezeka kwa kasi ndogo sana. Aidha, Serikali 

ya Tanzania imekuwa ikifanya jitihada mbalimbali kwa lengo la kupunguza ukubwa wa 

Sekta Isiyo Rasmi ili kuwawezesha wananchi kuendesha shughuli za Kiuchumi na kumiliki 

rasilimali katika mfumo rasmi. Miongoni mwa jitihada ambazo zimefanyika ni pamoja na 

kufanya Tafiti mbalimbali ili kubaini ukubwa na changamoto zilizopo katika sekta isiyo 

rasmi nchini. Aidha, Serikali imeanzisha Mpango wa Kurasimisha Rasilimali na Biashara za 

Wanyonge Tanzania, MKURABITA ili kuwezesha wananchi wanaomiliki rasilimali na 

shughuli za kiuchumi katika sekta isiyo rasmi waweze kuzirasimisha na kuzitumia kupata 

fursa katika uchumi wa soko.  

 

Tanzania ilifanya Utafiti wa kwanza wa Sekta Isiyo Rasmi mwaka 1991 ambao matokeo 

yake yalionesha kwamba asilimia 10.5 ya wamiliki 22,533,000 walijihusisha na uzalishaji wa 

bidhaa na kutoa huduma katika sekta isiyo rasmi1. Utafiti wa pili wa Sekta Isiyo rasmi 

ulifanyika katika jiji la Dar es salaam mwaka 1995 ambao ulilenga kubaini ukubwa wa sekta 

isiyo rasmi katika miji na majiji ya Tanzania. Matokeo ya utafiti yalionesha kuongezeka kwa 

sekta isiyo rasmi katika miji na majiji ya Tanzania ambapo katika Jiji la Dar es Salaam 

ilibainika kuwa, asilimia 9.5 ya watu walikuwa wanajihusisha katika Sekta isiyo rasmi2.  

Mwaka 2005, Serikali kwa kushirikiana na Taasisi ya ‘Liberty and Democracy (ILD)’ iliyopo 

Lima, Peru, ilifanya utafiti wa tatu wa Sekta Isiyo Rasmi kwa lengo la kutathmini ukubwa na 

                                                 
1 Utafiti huu ulifanywa na Tume ya Mipango na Wizara ya Kazi na Maendeleo ya Vijana 
2 Ripoti Kuhusu Sekta Isiyo Rasmi na Muundo Tanzania Bara, ILO, Dar es Salaam, 1994 
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mchango wa sekta isiyo rasmi nchini katika ukuaji wa uchumi wa Tanzania. Utafiti ulibaini 

kuwa asilimia 89 ya rasilimali na asilimia 98 ya biashara zinamilikiwa na kuendeshwa nje ya 

mfumo rasmi. Aidha, Utafiti ulibaini kuwa asilimia 100 ya wananchi wa Zanzibar walikuwa 

wanamiliki rasilimali nje ya mfumo rasmi. Pia utafiti ulibaini kuwa thamani ya rasilimali na 

biashara zilizokuwa zinaendeshwa nje ya mfumo rasmi zilikadiriwa kuwa Dola za 

Kimarekani Bilioni 29.3. 

1.2 Mantiki ya Utafiti wa Sekta Isiyo Rasmi wa mwaka 2018 

Matokeo ya utafiti wa mwaka 2005 yalipelekea Serikali kufanya uamuzi wa kupunguza 

ukubwa wa sekta isiyo rasmi kwa kutekeleza mapendekezo ya Maboresho ya Kisheria na 

Kitaasisi yaliyoandaliwa baada ya utafiti huo wa mwaka 2005. Lengo la maboresho hayo 

ilikuwa ni kurahisisha taratibu na sheria zinazosimamia maendeleo ya ardhi na uendeshaji wa 

biashara nchini ili kuwahamisha wamiliki wa rasilimali na biashara walioko kwenye sekta 

isiyo rasmi na kuingia kwenye sekta rasmi. Utekelezaji wa maboresho ulianza mwaka 2008 

na unafanywa na MKURABITA, Wizara za Kisekta za Serikali za Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, Asasi za Kiraia pamoja na Sekta Binafsi. 

Mwaka 2017, Serikali ilifanya uamuzi wa kufanya Utafiti wa Sekta Isiyo Rasmi ili 

kutathmini hali halisi ya sekta hiyo baada ya miaka 10 ya utekelezaji wa urasimishaji na 

utekelezaji wa mapendekezo ya maboresho ya kisheria na kitaasisi. 

1.3 Malengo ya Utafiti wa Sekta Isiyo Rasmi 

Lengo kuu la utafiti ni kubaini hali halisi ya sekta isiyo rasmi Tanzania na kutathmini 

utekelezaji wa maboresho ya Kisheria na Kitaasisi nchini. Malengo mahsusi matano (5) ya 

utafiti wa sekta isiyo rasmi wa mwaka 2018 yalikuwa kama ifuatavyo:  

i. Kubainisha thamani na idadi ya Wamiliki wa shughuli za Kiuchumi na rasilimali  

katika sekta isiyo rasmi Tanzania;   

ii. Kubainisha vikwazo vya utekelezaji wa urasimishaji wa shughuli za kiuchumi na 

rasilimali katika maeneo ya mijini na vijijini nchini Tanzania;  

iii. Kubainisha Taasisi, muda na gharama zinazotumika kurasimisha shughuli za 

kiuchumi na rasilimali kwa sasa Tanzania; 

iv. Kutathmini utekelezaji wa Maboresho ya Kisheria na Kitaasisi kuanzia mwaka 2008 

yaliyolenga kupunguza ukubwa wa sekta isiyo rasmi Tanzania; 

v. Kutathmini matokeo ya urasimishaji wa shughuli za kiuchumi na rasilimali katika 

upatikanaji wa mikopo, usajili wa biashara, upatikanaji wa taarifa za kodi na kiasi cha 

kodi kinachotakiwa kulipwa pamoja na usalama wa miliki. 
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1.4 Tafsiri ya Shughuli za Kiuchumi na Rasilimali 

Shughuli za kiuchumi ni shughuli zote za kutengeneza, kununua na kuuza bidhaa au kutoa 

huduma kwa kubadilishana na fedha kama inavyofafanuliwa na Mfumo wa Kupima kategoria 

za uchumi mkubwa wa uzalishaji na ununuzi katika taifa. Kwa upande wa Rasilimali 

inamaanisha jengo lililokamilika, kiwanja au shamba linalomilikiwa na watu binafsi au kaya. 

1.5 Tafsiri ya Sekta Isiyo Rasmi  

Dhana ya sekta isiyo rasmi iliyotumika katika utafiti huu, inaelezwa kwa kujumuisha 

shughuli za kiuchumi na rasilimali. Shughuli za kiuchumi katika sekta isiyo rasmi nchini, 

zinajumuisha shughuli za kiuchumi zinazomilikiwa na watu binafsi au kaya, ambazo 

hazijasajiliwa kama taasisi za kisheria zinazojitegemea na zisizo na leseni kutoka katika 

mamlaka zinazotambulika kisheria. Aidha, Sekta isiyo rasmi kwa upande wa rasilimali ni 

ardhi inayojumuisha majengo, viwanja na mashamba yanayomilikiwa na watu binafsi au 

kaya ambayo haijapimwa na kusajiliwa na mamlaka husika.  

1.6 Taasisi Zilizofanya Utafiti 

Utafiti huu ulifadhiliwa na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na kufanywa na 

MKURABITA kwa kushirikiana na Ofisi ya Taifa ya Takwimu Tanzania Bara na Ofisi ya 

Mtakwimu Mkuu wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar. Aidha, Timu ya Wataalamu 19 

iliundwa kutoka katika Wizara na Taasisi za Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ambazo ni Ofisi ya Rais - TAMISEMI; Ofisi ya Waziri 

Mkuu - Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; Wizara ya Ardhi, Nyumba na 

Maendeleo ya Makazi Tanzania Bara na Wizara ya Ardhi Maji, Nishati na Mazingira 

Zanzibar, Wizara ya Viwanda, Biashara na Uwekezaji Tanzania Bara; Wizara ya Biashara, 

Viwanda na Masoko Zanzibar, Ofisi ya Taifa ya Takwimu Tanzania Bara; Ofisi ya 

Mtakwimu Mkuu wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar na MKURABITA.  Timu hii ya 

Wataalamu ilisaidiwa na Maneja 31 wa Takwimu  wa ofisi za Takwimu za Tanzania Bara na 

Zanzibar pamoja  na wadadisi 104 ambao walikuwa na jukumu la kukusanya taarifa kutoka 

kwa wanakaya katika mikoa yote 31 ya Tanzania.  

2.0 METHODOLOJIA ILIYOTUMIKA 

Utafiti umetumia methodolojia ya kudadisi umiliki wa shughuli za kiuchumi na rasilimali kwa 

kuhoji Wanakaya katika Mikoa 31 na Wilaya 170 za Tanzania kati ya hizo Tanzania Bara 

(160) na Zanzibar (10). Sampuli ya utafiti ilitokana na orodha ya Maeneo 106,642 ya 

Kuhesabia Watu ya Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2012. Aidha, Maeneo 620 
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yalichaguliwa ambapo Tanzania Bara yalikuwa 589 na Zanzibar 31. Ramani za kuhesabia 

watu ambazo zimeandaliwa na ofisi za Takwimu za Tanzania zilitumika kutambua maeneo 

haya. Wadadisi walikuwa wanaanza kwa kuorodhesha wanakaya wote katika maeneo ya 

kuhesabia na kisha kuchagua Kaya 20 kila eneo kwa mfumo wa Systematic Sampling kwa ajili 

ya mahojiano ili kukusanya taarifa za umiliki wa shughuli za kiuchumi na rasilimali. Jumla ya 

Kaya 12,400 ambapo Tanzania Bara (11,780) na Zanzibar (620) zilihojiwa.  

 

Madodoso mawili ambayo ni dodoso la kaya na dodoso la wadau mahsusi yaliwekwa kwenye 

mfumo wa simu za viganjani na kutumika kukusanya taarifa kutoka kwa wanakaya na wadau 

mahsusi. Aidha, taarifa zilizokusanywa kutoka kwa wanakaya na wadau zilichambuliwa kwa 

kutumia programu ya CSpro ili kupata matokeo. 

 

3.0 MATOKEO YA UTAFITI KATIKA SHUGHULI ZA KIUCHUMI NA 

RASILIMALI 

Sehemu hii inaonesha matokeo ya utafiti kwa shughuli za kiuchumi na rasilimali kwa 

kuzingatia malengo mahsusi matano (5) ya Utafiti wa Sekta Isiyo Rasmi. Malengo ya utafiti 

yameainishwa katika kipengele Na.1.3 cha muhtasari huu na matokeo ya utafiti 

yamebainishwa kwa kuzingatia kila lengo katika ngazi ya Taifa na Mikoa kama ifutavyo:- 

3.1. IDADI YA WAMILIKI NA THAMANI YA SHUGHULI ZA KIUCHUMI NA 

RASILIMALI KATIKA SEKTA ISIYO RASMI  

Matokeo ya utafiti yamebainisha idadi ya wamiliki na thamani ya shughuli za kiuchumi na 

rasilimali katika sekta isiyo rasmi Tanzania kwa ujumla wake, Tanzania Bara na Zanzibar. 

Aidha, matokeo yameonesha hali halisi ya sasa ya sekta isiyo rasmi katika shughuli za 

kiuchumi na rasilimali kwa ngazi ya Mikoa.  

3.1.1. Idadi ya wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi katika Sekta Isiyo Rasmi 

Matokeo katika Kielelezo Na. 3.1 yanaonesha kuwa Sekta isiyo rasmi katika shughuli za 

kiuchumi Tanzania ni asilimia 92.8 ambapo mjini (asilimia 31.8) na vijijini (asilimia 61). Kwa 

Tanzania Bara matokeo ya utafiti yameonesha kuwa sekta isiyo rasmi katika shughuli za 

kiuchumi ni asilimia 93.3 ambapo mjini (asilimia 31.7) na vijijini (asilimia 61.7) wakati kwa 

upande wa Zanzibar ni asilimia 74.4 ambapo mjini (asilimia 35.1) na vijijini (asilimia 39.3).  
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Kielelezo Na. 3.1: Asilimia ya wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi katika Sekta, 

Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

   

 

Shughuli za Kilimo, Misitu na Uvuvi; Biashara ya Jumla na Rejereja; Huduma za malazi na 

chakula ndizo zenye wamiliki wengi katika sekta isiyo rasmi kwa Tanzania Bara na Zanzibar. 

Kielelezo Na. 3.2 kimebainisha idadi ya wamiliki wa shughuli za kiuchumi kimkoa ambapo 

mikoa yenye kiwango kikubwa cha sekta isiyo rasmi kwa Tanzania Bara ni Simiyu (asilimia 

97.8), Manyara (asilimia 98.5), Geita (asilimia 97.7), Rukwa (asilimia 97.6), Mtwara 

(asilimia 97.3), Mbeya (asilimia 96.6), Tanga (asilimia 96.1) na Shinyanga (asilimia 95.9). 

Kwa upande wa Zanzibar, Mkoa wa Kaskazini Pemba (asilimia 89.4) ndio wenye kiwango 

kikubwa. 

Kielelezo Na. 3.2: Asilimia ya Wamiliki wa Shughuli wa Kiuchumi Katika Sekta Rasmi 

na Isiyo Rasmi kwa Mkoa, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 
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3.1.2. Thamani ya Shughuli za Kiuchumi katika Sekta Isiyo Rasmi 

Matokeo katika Jedwali Na.3.1 na Na. 3.2 yanaonesha kuwa thamani ya shughuli za 

kiuchumi kwa sekta isiyo rasmi Tanzania ni shilingi trilioni 13.9 ambapo mjini (Shs. tril. 5.4) 

na vijijini (Shs. tril. 8.4). Kwa Tanzania Bara, thamani ya shughuli za kiuchumi katika sekta 

isiyo rasmi ni Shilingi trilioni 13.7 ambapo mjini (Shs. tril. 5.2) na vijijini (Shs. tril. 8.5) 

wakati kwa upande wa Zanzibar shughuli za kiuchumi katika sekta isiyo rasmi zina thamani 

ya shilingi bilioni 199.3 ambapo mjini (Shs. bil. 100.9) na vijijini (Shs. bil. 98.4). Shughuli za 

Kilimo, Misitu na Uvuvi na shughuli za biashara za Jumla na Rejareja ndizo zenye thamani 

kubwa kwenye sekta isiyo rasmi ikilinganishwa na shughuli nyingine Tanzania Bara na 

Zanzibar (Jedawli Na. 3.1 na 3.2). 

 

Jedwali Na. 3.1: Idadi ya Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi, Mgawanyo wa Wamiliki 

(asilimia) na Thamani (sh. Milioni) ya Shughuli kwa aina ya 

Shughuli, Sekta na Eneo, Tanzania Bara, 2018 

 

Shughuli za kiuchumi 
Idadi ya 
wamiliki 

Sekta zote Sekta rasmi (Shs. ‘000,000) Sekta isiyo rasmi (Shs. ‘000,000) 

Jumla Sekta 
rasmi 

Isiyo 
rasmi 

Jumla Mjini Vijijini Jumla Mjini Vijijini 

Kilimo, Misitu na Uvuvi 4,184,603 50.7 1.0 49.7 509,356 316,615 192,741 9,574,922 2,480,908 7,094,014 
Uchimbaji wa Madini 
Mawe na Mchanga 

83,593 1.0 0.1 0.9 559,534 518,876 40,659 280,907 70,437 210,470 

Uzalishaji wa Bidhaa 352,385 4.3 0.3 4.0 220,743 60,677 160,066 249,787 142,887 106,900 
Umeme, Gesi, Gesimvuke 
na Viyoyozi 

9,763 0.1 0.1 0.1 43,484 43,484 0 5,738 1,233 4,506 

Ugavi wa maji, Uzoaji wa 
maji taka, Uratibu wa taka 
na Shughuli za 
urekebishaji 

8,061 0.1 0.0 0.1 59,684 59,684 0 19,423 6,163 13,260 

Ujenzi 233,986 2.8 0.1 2.8 140,081 139,787 294 116,985 82,361 34,624 
Biashara za Jumla na 
Rejareja;Ukarabati magari 
na pikipiki 

1,917,795 23.2 3.1 20.2 1,855,8
44 

1,429,5
91 

426,252 1,472,343 988,312 484,031 

Usafirishaji na kuhifadhi 176,955 2.1 0.9 1.2 828,618 425,348 403,270 400,274 190,997 209,276 
Huduma za Malazi na 
Huduma za Chakula 

605,267 7.3 0.4 6.9 900,228 705,676 194,552 832,713 650,674 182,040 

Habari na mawasiliano 10,305 0.1 0.0 0.1 2,820 2,820 0 2,312 1,731 581 
Huduma za kifedha na 
Bima 

20,913 0.3 0.1 0.1 21,700 10,264 11,436 10,164 7,431 2,733 

Shughuli za mali 
isiyohamishika kwenye 
ardhi 

12,756 0.2 0.0 0.2 0 0 0 58,676 55,814 2,861 

Shughuli za  kitaalamu, 
Kisayansi na Kiufundi 

83,237 1.0 0.1 0.9 5,795 2,860 2,935 35,887 30,093 5,794 

Shughuli za utawala na 
huduma za usaidizi 

7,977 0.1 0.0 0.1 38,113 38,113 0 8,803 8,514 288 

Utawala wa umma na 
ulinzi;na huduma za lazima 
za usalama wa jamii 

6,306 0.1 0.0 0.1 0 0 0 1,151 392 759 

Elimu 21,642 0.3 0.1 0.2 41,740 11,725 30,015 15,645 8,083 7,562 
Huduma za afya ya 
binadamu na kazi za 
uhifadhi jamii 

17,578 0.2 0.1 0.1 11,408 9,074 2,334 3,651 1,928 1,723 

Sanaa na Burudani 35,328 0.4 0.1 0.4 53,385 12,264 41,121 52,850 29,967 22,883 
Shughuli za huduma 
nyingine 

427,660 5.2 0.4 4.8 120,269 82,725 37,545 451,178 369,223 81,955 

Shughuli za kaya kama 
muajiri, uzalishaji wa 
bidhaa na huduma 
mchanganyiko kwa ajili ya 
matumizi ya kaya 

42,136 0.5 0.0 0.5 26,106 26,106 0 118,862 113,253 5,609 

Jumla 8,258,247 100.0 6.7 93.3 5,438,909 3,895,688 1,543,220 13,712,270 5,240,401 8,471,869 
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Jedwali Na. 3.2: Idadi ya Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi, Mgawanyo wa Wamiliki 

(asilimia) na Thamani (sh. Milioni) ya Shughuli kwa aina ya 

Shughuli, Sekta na Eneo, Zanzibar, 2018 

 

Shughuli za kiuchumi Idadi 

Jumla kwa asilimia Sekta rasmi (Shs. ‘000,000) Sekta isiyo rasmi 
(Shs.’000,000) 

Jumla Sekta rasmi isiyo rasmi Jumla Mjini Vijijini Jumla Mjini Vijijini 

Kilimo, Misitu na Uvuvi 78,270 32.7 3.5 29.2 119,056 44,264 74,793 139,530 53,151 86,379 
Uchimbaji wa Madini Mawe 
na Mchanga 

1,365 0.6 0.0 0.6 0 0 0 1,022 0 1,022 

Uzalishaji wa Bidhaa 22,715 9.5 1.3 8.2 3,910 3,910 0 12,328 9,746 2,583 
Umeme, Gesi, Gesimvuke na 
Viyoyozi 

2,030 0.8 0.0 0.8 0 0 0 679 664 15 

Ugavi wa maji, Uzoaji wa maji 
taka, Uratibu wa taka na 
Shughuli za urekebishaji 

870 0.4 0.0 0.4 0 0 0 1,600 1,600 0 

Ujenzi 21,160 8.8 0.0 8.8 0 0 0 4,565 1,752 2,813 
Biashara za Jumla na 
Rejareja;Ukarabati magari na 
pikipiki 

90,908 37.9 17.0 20.9 186,462 162,336 24,126 34,517 29,806 4,710 

Usafirishaji na kuhifadhi 4,673 2.0 1.8 0.2 44,237 15,954 28,283 375 375 0 
Huduma za Malazi na 
Huduma za Chakula 

8,741 3.6 0.8 2.8 2,039 2,039 0 1,580 1,260 320 

Habari na mawasiliano 354 0.1 0.0 0.1 0 0 0 57 0 57 
Huduma za kifedha na Bima 354 0.1 0.1 0.0 778 0 778 0 0 0 
Shughuli za mali 
isiyohamishika kwenye ardhi 

0 0.0 0.0 0.0 0 0 0 0 0 0 

Shughuli za  kitaalamu, 
Kisayansi na Kiufundi 

512 0.2 0.0 0.2 0 0 0 36 36 0 

Shughuli za utawala na 
huduma za usaidizi 

0 0.0 0.0 0.0 0 0 0 0 0 0 

Utawala wa umma na 
ulinzi;na huduma za lazima za 
usalama wa jamii 

1,023 0.4 0.0 0.4 0 0 0 512 256 256 

Elimu 1,382 0.6 0.4 0.2 404 256 148 1,501 1,501 0 
Huduma za afya ya binadamu 
na kazi za uhifadhi jamii 

375 0.2 0.0 0.2 0 0 0 113 0 113 

Sanaa na Burudani 0 0.0 0.0 0.0 0 0 0 0 0 0 
Shughuli za huduma nyingine 4,826 2.0 0.6 1.4 3,918 3,918 0 933 753 180 
Shughuli za kaya kama 
muajiri, uzalishaji wa bidhaa 
na huduma mchanganyiko 
kwa ajili ya matumizi ya kaya 

0 0.0 0.0 0.0 0 0 0 0 0 0 

Shughuli za mashirika na 
Jumuia za Kimataifa 

0 0.0 0.0 0.0 0 0 0 0 0 0 

Jumla 239,558 100.0 26.0 74.0 360,804 232,676 128,128 199,348 100,900 98,448 

 

Mikoa ya Tanzania Bara yenye thamani kubwa ya shughuli za kiuchumi katika sekta isiyo 

rasmi ni Dar es salaam (Shs. tril. 2.1), Manyara (Shs. tril. 2.6) na Mtwara (Shs. tril. 1.1) 

wakati kwa Mikoa ya Zanzibar ni Kaskazini Pemba (Shs. bil. 89.3), Mjini Magharibi (Shs. 

bil. 43.2) na Kaskazini Unguja (Shs. bil. 29.9) (Jedwali Na. 3.3) 
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Jedwali Na. 3.3: Mgawanyo wa Wamiliki (asilimia) na Thamani (sh. Milioni) ya 

Shughuli za Kiuchumi kwa Mkoa na Sekta, Tanzania Bara na 

Zanzibar, 2018 

Mkoa 
Asilimia ya wamiliki kwa Sekta Thamani kwa sekta Sh. ('000,000) 

Jumla Rasmi Isiyo Rasmi Jumla Rasmi Isiyo Rasmi 

Tanzania Bara       
Dodoma 100.0 7.3 92.7 647,336 151,400 495,936 
Arusha 100.0 8.4 91.6 641,397 119,654 521,743 
Kilimanjaro 100.0 14.6 85.4 505,397 185,940 319,458 
Tanga 100.0 3.9 96.1 850,781 105,236 745,545 
Morogoro 100.0 7.4 92.6 646,481 240,314 406,167 
Pwani 100.0 13.7 86.3 309,661 137,586 172,076 
Dar Es Salaam 100.0 11.9 88.1 4,340,644 2,217,159 2,123,485 
Lindi 100.0 17.0 83.0 129,285 102,682 26,603 
Mtwara 100.0 2.7 97.3 1,238,384 77,700 1,160,684 
Ruvuma 100.0 8.3 91.7 682,363 72,797 609,566 
Iringa 100.0 5.9 94.1 68,117 22,250 45,868 
Mbeya 100.0 3.4 96.6 676,764 87,844 588,920 
Singida 100.0 8.0 92.0 1,037,722 267,289 770,433 
Tabora 100.0 10.3 89.7 177,292 67,143 110,149 
Rukwa 100.0 2.4 97.6 306,650 27,370 279,281 
Kigoma 100.0 4.3 95.7 306,513 23,369 283,144 
Shinyanga 100.0 4.1 95.9 431,577 53,977 377,600 
Kagera 100.0 11.7 88.3 402,219 162,728 239,491 
Mwanza 100.0 6.1 93.9 1,090,692 644,162 446,531 
Mara 100.0 17.0 83.0 360,765 314,304 46,461 
Manyara 100.0 1.5 98.5 2,645,497 42,764 2,602,732 
Njombe 100.0 21.3 78.7 141,059 41,674 99,385 
Katavi 100.0 9.9 90.1 210,479 39,208 171,270 
Simiyu 100.0 2.2 97.8 458,150 19,140 439,010 
Geita 100.0 2.3 97.7 638,152 169,157 468,995 
Songwe 100.0 5.6 94.4 207,802 53,085 154,717 
Zanzibar       
Kaskazini Unguja 100.0 20.7 79.3 81,999 52,045 29,954 
Kusini Unguja 100.0 10.0 90.0 30,802 14,538 16,264 
Mjini Magharibi 100.0 35.8 64.2 208,115 164,837 43,278 
Kaskazini Pemba 100.0 10.6 89.4 127,065 37,711 89,355 
Kusini Pemba 100.0 28.8 71.2 112,171 91,673 20,498 

Jumla 8,497,805 617,216 7,880,589 19,711,330 5,806,733 13,904,597 

3.1.3. Idadi ya Wamiliki wa Rasilimali katika Sekta Isiyo Rasmi Tanzania 

Matokeo katika Kielelezo Na. 3.3 yanabainisha kuwa idadi ya wamiliki wa rasilimali 

Tanzania katika sekta isiyo rasmi ni asilimia 83.6 ambapo mjini (asilimia 18.4) na vijijini 

(asilimia 65.2). Kwa Tanzania Bara, sekta isiyo rasmi ni asilimia 83.6 ambapo mjini (asilimia 

17.7) na vijijini (asilimia 65.9) wakati kwa upande wa Zanzibar, sekta isiyo rasmi ni asilimia 

87.0 ambapo mjini (asilimia 46.9) na vijijini (asilimia 40.1). Utafiti pia umebaini kuwa 

asilimia 88 ya wamiliki wa majengo, asilimia 81 (viwanja) na asilima 92 (mashamba) wapo 

katika sekta isiyo rasmi kwa Tanzania Bara ikilinganishwa na asilimia 91 ya wamiliki wa 

majengo, asilimia 85 (viwanja) na asilimia 89 (mashamba) wapo katika sekta isiyo rasmi 

Zanzibar. 
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Kielelezo Na. 3. 3: Mgawanyo wa wamiliki (asilimia) wa Rasilimali kwa Sekta Tanzania, 

Tanzania Bara na Zanzibar 2018. 

   

 

Vielelezo Na. 3.4, 3.5 na 3.6 vinaonesha mikoa yenye kiwango kikubwa cha umiliki wa 

rasilimali katika sekta isiyo rasmi Tanzania Bara na Zanzibar kwa kuzingatia aina ya rasilimali 

ambayo ni majengo, viwanja na mashamba. 

 

Kielelezo Na. 3.4: Asilimia ya Wamiliki wa Majengo katika Sekta Isiyo Rasmi kwa 

Mkoa, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 
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Kielelezo Na. 3.5: Asilimia ya Wamiliki wa Mashamba katika Sekta Isiyo Rasmi kwa 

Mkoa, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

 

 

 

Kielelezo Na. 3.6: Asilimia ya Wamiliki wa Viwanja katika Sekta Isiyo Rasmi kwa 

Mkoa, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 
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3.1.4. Thamani ya rasilimali katika sekta isiyo rasmi Tanzania 

Matokeo katika Jedwali Na. 3.4 yanaonesha kuwa thamani ya rasilimali katika sekta isiyo 

rasmi Tanzania ni shilingi Trilioni 149.5 ambapo mjini (Shs. tril.59.6) na vijijini (Shs. 

tril.89.9). Aidha, thamani ya rasilimali katika sekta isiyo rasmi Tanzania Bara ni shilingi 

Trilioni 143.8 ambapo mjini (Shs. tril. 55.9) na vijijini (Shs. tril. 87.8) ikilinganishwa na 

Zanzibar ambayo ni Trilioni 5.7 ikiwa mjini (Shs. tril. 3.6) na vijijini (Shs. tril.2.0).  

 

Jedwali Na. 3.4: Mgawanyo wa Thamani (sh. Milioni) ya Rasilimali kwa Aina ya 

Rasilimali, Sekta na Eneo, Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar, 

2018 

 
Aina ya Rasilimali Jumla 

(sh. 000,000) 
Sekta Rasmi  (Sh. '000,000') Sekta Isiyo Rasmi  (Sh. '000,000') 

Jumla Mjini Vijijini Jumla Mjini Vijijini 

Tanzania           
Majengo 126,296,813 42,162,916 36,934,838 5,228,077 84,133,897 45,928,452 38,205,445 
Viwanja 11,742,322 3,606,194 2,628,169 978,025 8,136,127 4,219,247 3,916,881 
Shamba 63,758,621 6,447,828 2,778,877 3,668,951 57,310,793 9,458,116 47,852,678 

Jumla 201,797,756 52,216,938 42,341,885 9,875,053 149,580,818 59,605,814 89,975,004 

Tanzania Bara        
Majengo 120,649,230 40,660,973 35,551,848 5,109,124 79,988,257 43,316,982 36,671,275 
Viwanja 11,053,229 3,378,316 2,442,862 935,454 7,674,913 3,910,546 3,764,367 
Shamba 62,419,900 6,254,627 2,692,904 3,561,724 56,165,273 8,712,320 47,452,952 

Jumla 194,122,359 50,293,916 40,687,614 9,606,303 143,828,443 55,939,849 87,888,594 

Zanzibar        
Majengo 5,647,583 1,501,943 1,382,990 118,953 4,145,640 2,611,470 1,534,170 
Viwanja 689,092 227,878 185,307 42,571 461,214 308,700 152,514 
Shamba 1,338,722 193,201 85,974 107,227 1,145,521 745,795 399,725 

Jumla  7,675,397 1,923,022 1,654,271 268,751 5,752,375 3,665,965 2,086,410 

 

Jedwali Na. 3.5 linaonesha matokeo katika ngazi ya mikoa ambapo mikoa ya Dar es Salaam 

(Sh. tril. 21.7), Mwanza (Sh. tril. 5.0) na Mjini Magharibi (Sh. tril. 1.8) ina thamani kubwa ya 

majengo katika sekta isiyo rasmi ikilinganishwa na mikoa mingine. Aidha, mikoa ya 

Morogoro (Sh. tril. 10.7), Pwani (Sh. tril. 10.1), Kaskazini Unguja (Sh. bil. 398.6) na Mjini 

Magharibi (Sh. bil. 422.9) ina thamani kubwa ya mashamba katika sekta isiyo rasmi 

ikilinganishwa na mikoa mingine. 

 

Jedwali Na. 3. 5: Mgawanyo wa thamani ya rasilimali kwa Sekta, Kimkoa, 2018 

Mkoa Majengo(000,000) Viwanja (000,000) Mashamba (000,000) 

Sekta 
Rasmi 

Sekta isiyo 
rasmi. 

Sekta rasmi Sekta isiyo 
rasmi 

Sekta 
rasmi 

Sekta isiyo 
rasmi 

Tanzania bara           
Dodoma 2,534,966 1,123,694 227,260 127,139 188,108 653,956 
Arusha 4,180,608 3,940,370 188,505 440,334 987,358 4,557,762 
Kilimanjaro 1,718,614 4,871,422 217,219 126,160 1,603,958 3,315,086 
Tanga 955,587 2,365,019 84,227 127,234 42,781 1,308,335 
Morogoro 1,079,442 3,471,383 48,908 488,314 33,534 10,771,589 
Pwani 31,647 4,093,652 22,630 268,604 132,865 10,160,063 
Dar es Salaam 20,371,792 21,726,018 1,485,369 1,837,070 1,244,371 2,266,519 
Lindi 287,548 1,627,665 26,229 137,032 3,886 1,946,791 
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Mkoa Majengo(000,000) Viwanja (000,000) Mashamba (000,000) 

Sekta 
Rasmi 

Sekta isiyo 
rasmi. 

Sekta rasmi Sekta isiyo 
rasmi 

Sekta 
rasmi 

Sekta isiyo 
rasmi 

Mtwara 245,963 1,184,842 50,345 208,166 42,488 1,515,156 
Ruvuma 262,385 1,576,465 34,997 100,966 114,767 1,519,944 
Iringa 625,718 915,327 29,861 7,465 117,869 217,433 
Mbeya 588,188 3,576,398 157,064 279,189 122,204 1,233,751 
Singida 465,771 3,562,519 120,125 700,510 11,024 1,349,083 
Tabora 904,615 1,748,333 7,829 337,363 15,870 849,745 
Rukwa 141,444 943,075 0 149,936 1,488 518,802 
Kigoma 296,384 955,711 4,619 54,452 4,419 218,155 
Shinyanga 67,944 1,884,980 1,559 87,010 7,134 1,141,063 
Kagera 393,269 3,093,565 59,355 235,688 276,481 2,352,776 
Mwanza 2,965,221 5,029,076 394,586 299,637 394,926 1,290,923 
Mara 1,060,808 2,766,459 35,953 387,913 219,784 2,973,882 
Manyara 285,924 2,043,542 15,139 216,552 420,785 2,014,382 

Njombe 177,869 1,762,720 12,505 229,410 30,418 810,901 
Katavi 298,819 450,848 10,171 62,056 4,200 246,024 
Simiyu 67,786 1,987,211 3,441 314,414 602 1,270,216 
Geita 256,943 2,571,782 39,137 384,702 27,830 1,158,798 
Songwe 395,718 716,181 101,281 67,596 205,476 504,136 

Jumla  40,660,973 79,988,257 3,378,316 7,674,913 6,254,627 56,165,273 

Zanzibar           
Kaskazini Unguja 143,243 675,614 8,842 83,117 49,870 398,641 
Kusini Unguja 82,112 556,948 18,172 72,084 6,730 48,796 
Mjini Magharibi 1,176,512 1,892,731 172,613 259,585 86,997 422,961 
Kaskazini Pemba 66,416 734,141 9,193 31,332 21,388 171,668 
Kusini Pemba 33,660 286,206 19,057 15,097 28,215 103,454 

Jumla  1,501,943 4,145,640 227,878 461,214 193,201 1,145,521 

 

3.2. VIKWAZO VYA UTEKELEZAJI WA URASIMISHAJI WA SHUGHULI ZA 

KIUCHUMI NA RASILIMALI TANZANIA 

 

Utafiti umebainisha vikwazo katika utekelezaji wa urasimishaji wa shughuli za kiuchumi na 

rasilimali kwa Tanzania Bara na Zanzibar. Utafiti umebaini kuwa wamiliki wa shughuli za 

kiuchumi bado wanakutana na vikwazo wakati wa kufuatilia usajili na leseni za shughuli za 

kiuchumi. Utafiti pia umebaini vikwazo wanavyokutana navyo wamiliki wa rasilimali wakati 

wa kufuatilia vibali vya ujenzi wa majengo na hati miliki za viwanja na mashamba. 

3.2.1. Vikwazo katika kurasimisha Shughuli za Kiuchumi 

Matokeo kwenye Kielelezo Na 3.7 yameonesha kuwa wamiliki wa shughuli za kiuchumi 

Tanzania (asilimia 54), Tanzania Bara (asilimia 53) na Zanzibar (asilimia 60) wamekutana na 

vikwazo wakati wa kufuatilia leseni. Mkoa wenye kiwango cha juu cha wamiliki waliokutana 

na vikwazo kwa Tanzania Bara ni Mtwara (asilimia 77.8) wakati kwa Zanzibar ni mkoa wa 

Mjini Magharibi (asilimia 63). 
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Vikwazo vikuu vilivyobainishwa kwa Tanzania Bara na Zanzibar ni Ugumu wa Sheria na 

Kanuni; Utaratibu mrefu na Kuombwa rushwa. Rushwa imeonekana kama kikwazo kikubwa 

katika kusajili makundi ya shughuli za kiuchumi za Sanaa na burudani; Kilimo, Misitu na 

Uvuvi; na Biashara za jumla na rejereja. 

 

Kielelezo Na. 3.7: Mgawanyo (Asilimia) wa Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi Katika 

Sekta Isiyo Rasmi na Sababu ya Kukosa Leseni, Tanzania, Tanzania 

Bara na Zanzibar, 2018 

 

 

3.2.2. Vikwazo katika kurasimisha rasilimali 

Utafiti umebaini kuwa wamiliki wa rasilimali wa Tanzania Bara walikutana na vikwazo 

vikuu vitatu (3) wakati wa kufuatilia hati ambavyo ni:- Utaratibu huchukua muda mrefu 

(asilimia 16); Taratibu kuhusisha Taasisi nyingi (asilimia 15) na Gharama kubwa za upimaji 

(asilimia 15). Aidha, wamiliki wa rasilimali wa Zanzibar walikutana na vikwazo vikuu viwili 

(2) wakati wa kufuatilia Hati ambavyo ni Kuombwa Rushwa (asilimia 19) na Taratibu 

kuhusisha Taasisi nyingi (asilimia 17).  

 

Kuhusu upatikanaji wa vibali vya ujenzi, utafiti umebaini kuwa wamiliki wengi hawana 

uelewa wa hitaji la kisheria la kupata kibali cha ujenzi kabla ya kujenga nyumba ya kuishi. 

Takwimu zinaonesha kuwa wamiliki wa rasilimali wa Tanzania Bara (asilimia 70) na 

Zanzibar (asilimia 59) wanakosa elimu kuhusu umuhimu wa vibali vya ujenzi na hivyo 

kujenga nyumba bila kupata vibali. Matokeo yanaoneshwa kwenye Jedwali Na. 3.6. 

 

A
si

li
m

ia
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Jedwali Na. 3.6: Mgawanyo wa wamiliki (asilimia) kwa aina ya Vikwazo vya Ufuatiliaji 

na Upatikanaji wa Hati za Viwanja vyenye Majengo na Eneo 

Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018. 

 

Aina ya Vikwazo 

Tanzania Tanzania Bara Zanzibar 

Asilimia 
Mjini na 
Vijijini 

Asilimia 
Mijini 

Asilimia 
Vijijini 

Asilimia 
Mjini na 
Vijijini 

Asilimia 
Mijini 

Asilimia 
Vijijini 

Asilimia 
Mjini na 
Vijijini 

Asilimia 
Mijini 

Asilimia 
Vijijini 

Sheria na kanuni zake ni 
ngumu 

13.7 14.3 12.8 13.7 14.3 12.9 12.4 15.2 5.6 

Taratibu zinahusisha 
taasisi nyingi 

15.4 13.9 17.9 15.4 13.8 18 16.7 17.2 15.6 

Huchukua muda mrefu 16.1 16.7 15.3 16.1 16.8 15.1 16.2 10.5 30.6 
Gharama kubwa za kupata 
hati 

13.1 13.5 12.4 13.2 13.6 12.6 7.5 10.5 0 

Gharama kubwa za upimaji 14.8 13.6 16.8 14.8 13.6 16.8 13.6 12 17.4 
Huduma hupatikana mbali 13.5 14.4 12 13.5 14.4 12.1 14.8 16.4 10.8 
Kuombwa rushwa 13.3 13.7 12.8 13.2 13.6 12.6 18.7 18.2 20 
Asilimia 100 100 100 100 100 100 100 100 100 
Jumla 1,094,951 673,508 421,443 1,071,369 656,646 414,723 23,582 16,862 6,720 

 

3.3. TAASISI, MUDA NA GHARAMA ZINAZOTUMIKA KURASIMISHA 

SHUGHULI ZA KIUCHUMI NA RASILIMALI; 

Utafiti umebainisha taasisi, muda na gharama zinazotumika wakati wa kufuatilia na kupata  

leseni za shughuli za kiuchumi. Aidha, utafiti umeainisha taasisi, muda na gharama 

zinazotumika wakati wa kufuatilia vibali vya ujenzi wa majengo na hati miliki za viwanja na 

mashamba. Ulinganisho wa matokeo ya utafiti wa mwaka 2018 na 2005 unabainisha kuwa 

kuna maboresho katika taasisi, muda na gharama zinazotumika kurasimisha shughuli za 

kiuchumi na rasimimali kwa sasa kwa Tanzania Bara na Zanzibar.  

3.3.1. Taasisi, muda na gharama zinazotumika kurasimisha shughuli za kiuchumi  
 

Matokeo katika Jedwali Na 3.7 yanaonesha kuwa Wamiliki wa shughuli za kiuchumi 

Tanzania Bara na Zanzibar wanapitia wastani wa taasisi mbili (2) kufuatilia na kupata leseni 

za shughuli za kiuchumi. Kwa wastani wamiliki wa shughuli za kiuchumi wanatumia siku 18 

kwa Tanzania Bara na siku 12 kwa Zanzibar wakati wa kufuatilia na kupata leseni za 

biashara. Aidha, kwa wastani wamiliki shughuli za kiuchumi wanatumia shilingi 180,462 

kwa Tanzania, shilingi 181,754 kwa Tanzania Bara na shilingi 179,640 kwa Zanzibar wakati 

wa kufuatilia na kupata leseni za biashara. Ulinganisho wa matokeo ya utafiti wa mwaka 

2018 na 2005 unabainisha kuwa kuna maboresho katika upatikanaji wa leseni Tanzania Bara 

na Zanzibar kwa sababu taasisi, muda na gharama zimepungua. 
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Jedwali Na. 3.7: Mgawanyo wa Taasisi, Muda na Gharama walizopitia Wamiliki wa 

Shughuli za Kiuchumi katika Kufuatilia Leseni Tanzania, Tanzania 

Bara na Zanzibar, 2018 

 

Taasisi/ Muda/ Gharama 
Tanzania Tanzania Bara Zanzibar 

Mwaka 2018 Mwaka 2005 Mwaka 2018 Mwaka 2005 Mwaka 2018 Mwaka 2005 

Taasissi  1-2  51% Haikuhusika 48.3% Haikuhusika 72.7% Haikuhusika 
Taasisi   3-4  38% Haikuhusika 39.9% Haikuhusika 25% Haikuhusika 
Taasis    5+  11% Haikuhusika 11.8% Haikuhusika 2.3% Haikuhusika 
Wastani wa idadi ya Taasisi 
kupata leseni  

2 3 2 3 2 3 

Wastani wa siku kwa Taasisi  7 Haikuhusika 9 Haikuhusika 6 Haikuhusika 
Jumla siku kupata leseni  14 86 18 86 12 50 
Wastani wa gharama kwa 
Taasisi  

90,231 Haikuhusika 90,877 Haikuhusika 89,820 Haikuhusika 

Gharama kwa Taasisi 2  180,462 249,900 181,754 249,900 179,640 375,900 

3.3.2. Taasisi, muda na gharama zinazotumika kurasimisha rasilimali  

Matokeo katika Jedwali 3.8 yanaonesha kuwa wamiliki wa rasilimali wa Tanzania Bara na 

Zanzibar wanapitia wastani wa taasisi mbili (2) kufuatilia na kupata kibali cha ujenzi na hati 

miliki za rasilimali zao. Kwa wastani wamiliki wa rasilimali wanatumia siku 18 kwa 

Tanzania Bara na siku 30 kwa Zanzibar wakati wa kufuatilia na kupata hati miliki. Aidha, 

wamiliki wa rasilimali kwa wastani wanatumia gharama ya shilingi 181,754 kwa Tanzania 

Bara na shilingi 530,493 kwa Zanzibar. Ulinganisho wa matokeo ya utafiti wa mwaka 2018 

na 2005 unabainisha kuwa kuna maboresho katika upatikanaji wa hati miliki Tanzania Bara 

na Zanzibar kwa sababu Taasisi, Muda na Gharama zimepungua.  

 

Jedwali Na. 3.8: Mgawanyo wa Taasisi, Muda na Gharama wakati wa kufuatilia na 

kupata Hati ya Kiwanja na Vibali vya Ujenzi Tanzania, Tanzania 

Bara na Zanzibar, 2018 

Taasisi/Muda/Gharama 
Tanzania Tanzania Bara Zanzibar 

2018 2005 2018 2005 2018 2005 

Kiwanja chenye Jengo       
Wastani Taasissi kupata  hati 2 2 2 2 3 3 
Watani wa siku kwa Taasisi 21 180 18 180 10 155 
Jumla siku kupata Hati 42 360 36 360 30 311 
Jumla ya gharama kwa Taasisi 499,294 1,536,795 457,462 1,536,795 803,454 3,000,800 
Kiwanja kisicho na Jengo       
Wastani Taasissi kupata hati 2 2 2 2 3 3 
Watani wa siku kwa Taasisi 9 180 9 180 10 155 
Jumla siku kupata Hati 18 360 18 360 30 311 
Jumla ya gharama kwa Taasisi 519,674 1,536,795 646,842 1,536,795 530,493 3,000,800 
Shamba       
Wastani Taasissi kupata hati 2 - 2 - 3 - 
Watani wa siku kwa Taasisi 8 - 8 - 7 - 
Jumla siku kupata Hati 16 - 16 - 21 - 
Jumla ya gharama kwa Taasisi 500,936  487,588  610,476 - 
Vibali vya Ujenzi       
Wastani Taasissi kupata kibali 3  3  3 - 
Watani wa siku kwa Taasisi 6  6  3 - 
Jumla siku kupata kibali 18  18  9 - 

Jumla ya gharama kwa Taasisi 182,530  193,003  119,314 - 
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3.4. KUTATHMINI UTEKELEZAJI WA MABORESHO YA KISHERIA NA 

KITAASISI KUANZIA MWAKA 2008 YALIYOLENGA KUPUNGUZA 

UKUBWA WA SEKTA ISIYO RASMI; 

 

Utafiti umetathmini utekelezaji wa mapendekezo ya maboresho ya kisheria na kitasisi 

ambayo yalipendekezwa mwaka 2006 kwa lengo la kurahisisha urasimishaji wa shughuli za 

kiuchumi na rasilimali Tanzania Bara na Zanzibar ili kupunguza ukubwa wa sekta isiyo 

rasmi. Matokeo ya utafiti yamebaini kuwa yapo mapendekezo ya kisheria na kitaasisi 

yaliyotekelezwa Tanzania Bara na Zanzibar ambayo yamewezesha utekelezaji wa 

urasimishaji katika kipindi cha kuanzia mwaka 2006 hadi 2018. 

 

Matokeo katika kielelezo Na.3.8 yanaonesha kuwa kati ya mapendekezo 13 ya maboresho ya 

kisheria na kitaasisi ya shughuli za kiuchumi Tanzania Bara, mapendekezo matano (5) sawa 

na asilimia 38 yametekelezwa. Kwa upande wa Zanzibar, kati ya mapendekezo 11 ya 

shughuli za kiuchumi, mapendekezo matano (5) sawa na asilimia 46 yametekelezwa.  

Kielelezo Na. 3.8: Mgawanyo wa mapendekezo ya maboresho ya kisheria kitaasisi 

katika shughuli za kiuchumi yaliyotekelezwa Tanzania Bara na 

Zanzibar, 2018 

 

  

 

Katika mapendekezo ya maboresho ya rasilimali, matokeo kwenye Kielelezo Na.3.8 

yanaonesha kuwa, kati ya mapendekezo 11 ya maboresho ya kisheria na kitaasisi Tanzania 

Bara, mapendekezo sita (6) sawa na asilimia 54 yametekelezwa. Vilevile, kati ya 

mapendekezo 11 ya maboresho ya rasilimali Zanzibar, mapendekezo matano (5) sawa na 

asilimia 46 yametekelezwa.  
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Kielelezo Na. 3.9: Mgawanyo wa mapendekezo ya maboresho ya kisheria kitaasisi 

katika rasilimali yaliyotekelezwa Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

  

3.5. TATHMINI YA URASIMISHAJI WA SHUGHULI ZA KIUCHUMI NA 

RASILIMALI 

Tanzania imetekeleza urasimishaji wa shughuli za kiuchumi na rasilimali kwa kipindi cha 

zaidi ya miaka 10 tangu mwaka 2005. Utafiti umetathmini matokeo ya urasimishaji wa 

shughuli za kiuchumi na rasilimali kwa kuzingatia vigezo vya:- kupungua kwa ukubwa wa 

sekta isiyo rasmi nchini; upatikaji wa mikopo; ulipaji wa kodi ya mapato, ardhi na majengo; 

kupungua kwa migogoro ya matumizi ya ardhi na idadi ya ajira katika sekta rasmi na isiyo 

rasmi.  

3.5.1. Kupungua kwa Sekta Isiyo Rasmi katika Shughuli za Kiuchumi na Rasilimali  

Utafiti umebaini kupungua kwa ukubwa wa Sekta isiyo rasmi Tanzania, Tanzania Bara na 

Zanzibar katika mwaka 2018 ikilinganishwa na mwaka 2005. Matokeo katika Kilelezo Na 

3.10 yanaonesha kupungua kwa Sekta isiyo rasmi katika shughuli za kiuchumi Tanzania 

kutoka asilimia 98.0 mwaka 2005 hadi asilimia 93.3 mwaka 2018. Matokeo haya 

yaliyobainishwa Tanzania hayana tofauti na Tanzania Bara. Kwa upande wa Zanzibar sekta 

isiyo rasmi imepungua kutoka asilimia 97 mwaka 2005 hadi asilimia 74.4 mwaka 2018.  
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Kielelezo Na. 3.10: Mgawanyo wa asilimia ya wamiliki shughuli za kiuchumi katika 

sekta isiyo rasmi kwa mwaka 2005 na 2018 

 

Matokeo katika Kilelezo Na 3.11 yanaonesha kuwa umiliki wa rasilimali katika Sekta isiyo 

Tanzania umepungua kutoka asilimia 89 mwaka 2005 hadi asilimia 83.6 mwaka 2018. Aidha, 

matokeo yaliyobainishwa Tanzania hayana tofauti na Tanzania Bara wakati kwa Zanzibar 

sekta isiyo rasmi imepungua kutoka asilimia 100 mwaka 2005 hadi asilimia 87.0 mwaka 

2018. 

 

Kielelezo Na. 3.11: Mgawanyo wa asilimia ya wamiliki rasilimali katika sekta isiyo 

rasmi kwa mwaka 2005 na 2018 
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Tanzania Bara 

2005 2018 
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3.5.2. Upatikanaji wa mikopo kwa wamiliki wa shughuli za kiuchumi  

Tathmini imefanyika juu ya upatikanaji wa mikopo kwa wamiliki wa shughuli za kiuchumi 

ili kubaini kama wamepata mikopo kwa ajili ya kuendeshea shughuli zao. Matokeo katika 

Jedwali Na. 3.9 yanaonesha upatikaji wa mikopo kwa wamiliki waliokopa kutoka taasisi za 

fedha, kiasi cha fedha walichokopa na taasisi zilizohusika kutoa mikopo hiyo. Matokeo 

yanaonesha kuwa Asilimia 11 (Tanzania), asilimia 11 (Tanzania Bara) na Asilimia 6 

(Zanzibar) ya wamiliki wa shughuli za kiuchumi ndio wamekopa fedha katika benki na 

Taasisi zingine za fedha. Wamiliki hawa wamekopa jumla ya shilingi trilioni 1.9 ambapo 

Tanzania Bara (Shilingi. trilioni l.8) na Zanzibar (Shilingi. bilioni. 12). Kati ya fedha 

zilizokopwa na wamiliki wa shughuli za kiuchumi Tanzania, asilimia 70.2 zipo katika sekta 

rasmi ukilinganisha na asilimia 29.8 ambazo zipo katika Sekta Isiyo Rasmi. 

 

Jedwali Na. 3.9: Mgawanyo wa kiasi cha fedha kilichokopwa na wamiliki wa shughuli 

za kiuchumi, 2018 
Eneo Idadi ya waliokopa  Kiasi kilichokopwa (Shillingi) Sekta Rasmi Sekta Isiyo 

Rasmi 

Tanzania 919,831 1,871,469,533,170 70.2 29.8 

Tanzania Bara 904,558 1,859,327,191,035 70.2 29.8 

Zanzibar 15,273 12,142,342,136 73.2 26.8 

 

Kielelezo Na. 3.12 kinaonesha kuwa wamiliki wa shughuli za kiuchumi wamekopa fedha 

kutoka katika SACCOs, Benki, Taasisi ndogo ndogo za fedha na Akiba binafsi. Matokeo pia 

yanaonesha kuwa wamiliki wa shughuli za kiuchumi wa Tanzania Bara na Zanzibar 

hawajanufaika na mikopo kutoka katika Mifuko ya mikopo ya maendeleo kwa vijana na 

wanawake pamoja na Mifuko ya uwezeshaji wananchi kiuchumi. 
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Kielelezo Na.3.12: Mgawanyo wa taasisi zinazohusika na utoaji wa mikopo Tanzania 

Bara na Zanzibar, 2018  

 

3.5.3. Upatikanaji wa mikopo kwa kutumia Hati miliki.  

Wamiliki wa majengo (asilimia 2), viwanja (asilimia 1) na mashamba (asilimia 1) wamekopa 

fedha kwa kutumia Hati Miliki kwa Tanzania. Kiasi cha fedha alichokopa mmiliki wa 

rasilimali kimezingatia mkopo mmoja tu tena wa mwisho ambao aliupata kutoka Taasisi za 

fedha.  

 

Matokeo katika Jedwali Na. 3.10 yanabainisha kwamba wamiliki wa rasilimali wa Tanzania 

wamekopa kiasi cha shilingi Trilioni 1.06 ambapo Tanzania Bara ni Trilioni 1.05 na Zanzibar 

ni shilingi trilioni 0.01 Kati ya fedha zilizokopwa na wamiliki wa rasilimali wa Tanzania, 

asilimia 50.2 zipo katika Sekta Rasmi ikilinganishwa na asilimia 49.8 ambazo zipo katika 

sekta isiyo rasmi. Pamoja na idadi ya wamiliki wa rasilimali waliokopa kuwa ndogo lakini 

wamiliki hawa wamekopa fedha nyingi kutoka Taasisi za fedha. 

 

Jedwali Na. 3.10: Mgawanyo wa kiasi cha fedha kilichokopwa na wamiliki wa 

rasilimali, 2018 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Rasilimali 
Jumla ya Mkopo 

(Sh.000,000) 
Sekta rasmi 
(sh.000,000) 

Sekta isiyo rasmi 
(sh.000,000) 

Majengo    
Tanzania 801,970 402,701 399,269 
Tanzania  Bara 792,564 401,576 390,988 
Zanzibar 9,406 1,126 8,281 

Viwanja    
Tanzania 56,051 8,188 47,863 
Tanzania Bara 56,051 8,188 47,863 
Zanzibar    

Mashamba    
Tanzania 203,055 121,836 81,219 
Tanzania Bara 203,055 121,836 81,219 
Zanzibar    
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3.5.4. Taasisi za fedha zinazotoa mkopo kwa kutumia hati miliki 

Matokeo yanaonesha kuwa wamiliki wa majengo wa Tanzania Bara (asilimia 49) na Zanzibar 

(asilimia 39) wametumia Hati miliki zao kupata mikopo kutoka benki. Asilimia 18 (Tanzania 

Bara) na asilimia 43 (Zanzibar) wamepata mikopo kutoka SACCOS. Utafiti pia umeangalia 

mwitikio wa benki za biashara na taasisi zingine za fedha katika kukubali matumizi ya Hati 

miliki za kimila kama dhamana ya mikopo na kubaini kuwa asilimia 21 ya mikopo ambayo 

imepatikana kwa wamiliki wa mashamba Tanzania Bara inatoka katika benki. Aidha, 

imeonekana pia kuwa asilimia 40 ya wamiliki wa mashamba ya Tanzania Bara wanatumia 

hati miliki za kimila kama dhamana ya kupata mikopo kutoka SACCOS. Hii inatoa 

uthibitisho kuwa benki na taasisi zingine za fedha zinakubali matumizi ya Hati za Hakimiliki 

za Kimila kutumika kama dhamana ya mikopo. 

 

Katika hatua nyingine, tathmini ya mikopo kutoka Mifuko ya Maendeleo kwa vijana na 

Wanawake na Mifuko ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ya Tanzania Bara imeonesha 

kwamba ni wamiliki wachache ambao wamepata mikopo kutoka mifuko hiyo kwa kutumia 

Hati Miliki. Matokeo kwenye Jedwali Na. 3.11 yanaonesha kuwa ni asilimia 1 ya wamiliki 

Tanzania Bara waliokopa ndio wamepata mikopo kutoka mifuko hii kwa kutumia Hati za 

majengo. Kwa upande wa Zanzibar, matokeo yanaonesha kuwa, Mifuko ya mikopo ya 

maendeleo kwa vijana na wanawake imetoa mikopo kwa kutumia hati miliki za majengo 

angalau kwa kiwango cha kuridhisha. Asilimia 18 ya wamiliki wa majengo wametumia Hati 

miliki kupata mikopo katika mifuko ya Vijana na Wanawake.  

 

Jedwali Na. 3.11: Taasisi za fedha zinazotoa mikopo kwa kukubali Hati miliki kama 

dhamana. 
TAASISI ZA MIKOPO TANZANIA TANZANIA BARA ZANZIBAR 

Jengo    
Benki  49.1 49.4 39.1 
Taasisi za fedha za biashara ndogo ndogo (mf. CEDA PRIDE) 20.6 21.0 0.0 
Vyama vya kuweka na kukopa(SACCOS/ VICOBA) 18.8 18.2 43.3 
Vikundi vya jamii vya kifedha 5.6 5.7 0.0 
Mifuko ya mikopo ya maendeleo kwa vijana na wanawake 0.9 0.6 17.6 
Mifuko ya uwezeshaji wananchi kiuchumi 2.3 2.3 0.0 
Nyingine taja 2.7 2.8 0.0 
Jumla Asilimia 100.0 100.0 100.0 
Jumla Idadi 191,810 187,675 4,135 
Kiwanja    
Benki  32.9 32.9 0.0 
Taasisi za fedha za biashara ndogo ndogo (mf. CEDA PRIDE) 15.0 15.0 0.0 
Vyama vya kuweka na kukopa(SACCOS/ VICOBA) 35.6 35.6 0.0 
Vikundi vya jamii vya kifedha 5.8 5.8 0.0 
Mifuko ya mikopo ya maendeleo kwa vijana na wanawake 0.0 0.0 0.0 
Mifuko ya uwezeshaji wananchi kiuchumi 5.6 5.6 0.0 
Nyingine taja 5.0 5.0 0.0 
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TAASISI ZA MIKOPO TANZANIA TANZANIA BARA ZANZIBAR 

Jumla Asilimia 100.0 100.0 0.0 
Jumla Idadi 18,784 18,784 - 
Shamba    
Benki  20.8 20.8 0.0 
Taasisi za fedha za biashara ndogo ndogo (mf. CEDA PRIDE) 13.5 13.5 0.0 
Vyama vya kuweka na kukopa(SACCOS/ VICOBA) 39.2 39.2 0.0 
Vikundi vya jamii vya kifedha 12.8 12.8 0.0 
Mifuko ya mikopo ya maendeleo kwa vijana na wanawake 0.0 0.0 0.0 
Mifuko ya uwezeshaji wananchi kiuchumi 2.1 2.1 0.0 
Nyingine taja 11.7 11.7 0.0 
Jumla Asilimia 100.0 100.0 0.0 
Jumla Idadi 50,519     50,519 - 

 

3.5.5. Kupungua kwa migogoro ya matumizi ya ardhi Tanzania Bara na Zanzibar 

Upangaji wa Mipango ya Matumizi ya Ardhi unahusisha makundi ya jamii wakati wa 

urasimishaji ili kutatua migogoro ya matumizi ya ardhi. Utafiti umebainisha mgawanyo wa 

migogoro ya matumizi ya ardhi kwa kuzingatia makundi ya jamii ambayo yanatumia ardhi.  

  

Jedwali Na. 3.12 linabainisha kuwa jumla ya migogoro 25,408 ya matumizi ya ardhi 

ilitambuliwa Tanzania katika kipindi cha kuanzia mwaka 2005 hadi 2018 ambapo Tanzania 

Bara (22,102) na Zanzibar (3,306). Kati ya Migogoro ya matumizi ya ardhi ya Tanzania 

iliyotambuliwa, asilimia 64 ya migogoro hiyo imetatuliwa. Aidha, katika migogoro ya ardhi 

ya Tanzania Bara na Zanzibar iliyolipotiwa, asilimia 66 (Tanzania Bara) na asilimia 54 

(Zanzibar) imetatuliwa. 

 

Migogoro ya matumizi ya ardhi imebainika kuwa katika makundi makuu matano kwa kufuata 

mtiririko wa kwanza hadi wa mwisho kama ifuatavyo: Wananchi kwa Wananchi, Mipaka ya 

Kijiji kwa Kijiji; Wawekezaji na Wananchi; Maeneo ya Hifadhi za Taifa na Vijiji pamoja na 

Wafugaji na Wakulima. Aidha, imebainika kuwa, migogoro ya matumizi ya ardhi kati ya 

wakulima na wafugaji ipo Tanzania Bara tu na haipo Zanzibar. 

 

Jedwali Na. 3.12 Mgawanyo wa makundi ya migogoro Tanzania, Tanzania Bara na 

Zanzibar, 2018 

Makundi ya Migogoro 
Idadi  ya 
mgogoro 

Asilimia ya 
Migogoro 

Ranking Asilimia ya Migogoro 
iliyotatuliwa  

Tanzania       
Mgogoro wa mipaka ya kijiji na kijiji 6,287 24.7 2  
Wafugaji na wakulima 2,707 10.7 5  
Wawekezaji na wananchi 4,278 16.8 3  
Wananchi kwa wananchi 6,810 26.8 1  
Maeneo ya hifadhi za taifa na vijiji 3,493 13.7 4  
Maeneo mengine  1,834 7.2 6  

Jumla/ Asilimia 25,408 100  64 

Tanzania Bara       
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Makundi ya Migogoro 
Idadi  ya 
mgogoro 

Asilimia ya 
Migogoro 

Ranking Asilimia ya Migogoro 
iliyotatuliwa  

Mgogoro wa mipaka ya kijiji na kijiji 5,667 25.6 2  
Wafugaji na wakulima 2,510 11.4 5  
Wawekezaji na wananchi 3,562 16.1 3  
Wananchi kwa wananchi 5,667 25.6 1  
Maeneo ya hifadhi za taifa na vijiji 3,076 13.9 4  
Maeneo mengine  1,619 7.3 6  

Jumla/ Asilimia 22,102 100  66 

Zanzibar        
Mgogoro wa mipaka ya kijiji na kijiji 367 11.1 3  
Wafugaji na wakulima 0 0.0 hakuna  
Wawekezaji na wananchi 918 27.8 2  
Wananchi kwa wananchi 1,469 44.4 1  
Maeneo ya hifadhi za taifa na vijiji 367 11.1 4  
Maeneo mengine  184 5.6 5  

Jumla/ Asilimia 3,306 100  54 

3.5.6. Ajira kwenye shughuli za kiuchumi 

Utafiti umeonesha hali ya ajira kwa Sekta Rasmi na Isiyo Rasmi kwa maeneo ya mijini na 

vijijini, mikoa na jinsi. Matokeo katika Jedwali Na. 3.13 na Jedwali Na 3.14 yanaonesha 

kuwa jumla ya wafanyakazi 11,665,033 wameajiriwa katika shughuli za kiuchumi ambapo 

wanaume (asilimia 62.2) na wanawake (asilimia 37.8). Kwa Tanzania Bara ni wafanyakazi 

11,346,868 wameajiriwa katika shughuli za kiuchumi ambapo wanaume (asilimia 62) na 

wanawake (asilimia 38) na Zanzibar ni wafanyakazi 318,165 ambapo wanaume (asilimia 72) 

na wanawake (asilimia 28). Ajira zilizopo katika sekta isiyo rasmi ni asilimia 87.4 

(Tanzania), asilimia 87.8 (Tanzania Bara) na asilimia 70.2 (Zanzibar). Mikoa yenye kiwango 

kikubwa cha ajira katika sekta isiyo rasmi ni Simiyu (asilimia 98.1) kwa Tanzania Bara na 

mkoa wa Kusini Unguja (asilimia 91.8) kwa upande wa Mikoa ya Zanzibar ikilinganishwa na 

mikoa mingine.  

 

Jedwali Na. 3.13: Mgawanyo wa ajira katika shughuli za kiuchumi kwa watu wenye 

umri wa miaka 15 au zaidi kwa sekta na jinsi Tanzania Bara, 2018 

Shughuli za Kiuchumi 
Sekta zote Sekta Rasmi Sekta isiyo rasmi 

Jumla Me Ke Jumla Me Ke Jumla Me Ke 

Shughuli za kilimo cha mazao uvuvi 
ufugaji na mazo ya misitu 

48.0 33.9 14.1 2.0 0.9 1.1 46.0 33.1 12.9 

Shughuli za uchimbaji madini mawe 
na mchanga 

1.3 1.1 0.1 0.5 0.5 - 0.8 0.6 0.1 

Shughuli za utengenezaji wa bidhaa 4.3 2.6 1.7 0.4 0.3 0.2 3.9 2.3 1.5 
Umeme gesimvuke na viyoyozi 0.2 0.1 0.1 0.1 0.0 0.1 0.0 0.0 - 
Ugavi wa majiuzoaji wa taka uratibu 
wa taka na shughuli za urekebishaji 

0.1 0.1 0.1 0.0 0.0 0.0 0.1 0.1 0.1 

Ujenzi 3.6 3.3 0.2 0.1 0.1 0.0 3.5 3.3 0.2 
Biashara za jumla na 
rejareja;ukarabati magari na pikipiki 

24.5 12.8 11.7 6.0 4.3 1.7 18.5 8.5 10.0 

Usafirishaji na Uhifadhi 1.8 1.8 0.1 0.8 0.8 0.0 1.0 1.0 0.0 
Shughuli za huduma za malazi na 
huduma ya chakula 

7.9 1.8 6.1 0.8 0.4 0.4 7.1 1.4 5.7 

Habari na mawasiliano 0.1 0.1 0.0 0.0 0.0 0.0 0.1 0.1 - 
Shughuli za huduma za kifedha na 
Bima 

0.2 0.1 0.1 0.1 0.1 0.0 0.1 0.1 0.0 

Shughuli za mali ardhi 0.1 0.1 0.0 - - - 0.1 0.1 0.0 
Shughuli za  kitaalamu kisayansi na 1.9 0.9 1.0 0.2 0.1 0.1 1.7 0.8 0.9 
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Shughuli za Kiuchumi 
Sekta zote Sekta Rasmi Sekta isiyo rasmi 

Jumla Me Ke Jumla Me Ke Jumla Me Ke 

kiufundi 
Shughuli za utawala na huduma za 
usaidizi 

0.5 0.4 0.1 0.5 0.4 0.1 0.1 0.0 0.0 

Utawala wa umma na ulinzi;na 
huduma za lazima za usalama wa 
jamii 

0.0 0.0 0.0 - - - 0.0 0.0 0.0 

Elimu 0.3 0.2 0.1 0.1 0.1 0.0 0.2 0.1 0.1 
Huduma za afya ya binadamu na 
kazi za uhifadhi jamii 

0.2 0.1 0.1 0.1 0.0 0.0 0.1 0.1 0.0 

Sanaa Burudani 0.4 0.2 0.2 0.1 0.1 0.0 0.3 0.2 0.2 
Shughuli za huduma nyingine 4.2 2.1 2.1 0.3 0.2 0.1 3.9 1.9 2.0 
Shughuli za kaya kama 
muajiriuzalishaji wa bidhaa na 
huduma mchanganyiko kwa ajili ya 
matumizi ya kaya 

0.4 0.2 0.2 0.1 0.0 0.0 0.4 0.2 0.2 

Shughuli za mashirika na jumuia za 
kimataifa 

- - - - - - - - - 

Asilimia 100.0 61.9 38.1 12.2 8.2 4.0 87.8 53.7 34.1 
Idadi 11,346,868 7,026,116 4,320,753 1,380,853 929,568 451,285 9,966,015 6,096,547 3,869,468 

 

Jedwali Na. 3.14: Mgawanyo wa ajira katika shughuli za kiuchumi kwa watu wenye 

umri wa miaka 15 au zaidi kwa sekta na jinsi Zanzibar, 2018. 

Shughuli za Kiuchumi 
Sekta zote Sekta Rasmi Sekta isiyo rasmi 

Jumla Me Ke Jumla Me Ke Jumla Me Ke 

Shughuli za kilimo cha mazao uvuvi 
ufugaji na mazo ya misitu 

35.0 27.3 7.7 8.2 7.8 0.3 26.8 19.5 7.4 

Shughuli za uchimbaji madini mawe na 
mchanga 

0.9 0.9 - - - - 0.9 0.9 - 

Shughuli za utengenezaji wa bidhaa 9.3 4.5 4.8 1.9 1.9 - 7.4 2.6 4.8 
Umeme gesimvuke na viyoyozi 0.6 0.6 - - - - 0.6 0.6 - 
Ugavi wa majiuzoaji wa taka uratibu wa 
taka na shughuli za urekebishaji 

0.3 0.3 - - - - 0.3 0.3 - 

Ujenzi 13.3 12.4 0.9 - - - 13.3 12.4 0.9 
Biashara za jumla na rejareja;ukarabati 
magari na pikipiki 

29.5 19.5 10.0 13.6 12.2 1.4 15.9 7.3 8.6 

Usafirishaji na Uhifadhi 2.6 2.4 0.2 2.5 2.3 0.2 0.1 0.1 - 
Shughuli za huduma za malazi na 
huduma ya chakula 

4.5 1.6 2.9 2.2 1.4 0.8 2.3 0.2 2.1 

Habari na mawasiliano 0.1 - 0.1 - - - 0.1 - 0.1 
Shughuli za huduma za kifedha na 
Bima 

0.3 0.2 0.1 0.3 0.2 0.1 - - - 

Shughuli za mali ardhi - - - - - - - - - 
Shughuli za  kitaalamu kisayansi na 
kiufundi 

0.2 0.2 - - - - 0.2 0.2 - 

Shughuli za utawala na huduma za 
usaidizi 

- - - - - - - - - 

Utawala wa umma na ulinzi;na huduma 
za lazima za usalama wa jamii 

0.3 0.3 - - - - 0.3 0.3 - 

Elimu 0.4 0.4 - 0.3 0.3 - 0.1 0.1 - 
Huduma za afya ya binadamu na kazi 
za uhifadhi jamii 

0.1 0.1 - - - - 0.1 0.1 - 

Sanaa Burudani - - - - - - - - - 
Shughuli za huduma nyingine 2.5 1.3 1.2 0.8 0.2 0.5 1.8 1.1 0.7 
Shughuli za kaya kama muajiriuzalishaji 
wa bidhaa na huduma mchanganyiko 
kwa ajili ya matumizi ya kaya 

- - - - - - - - - 

Shughuli za mashirika na jumuia za 
kimataifa 

- - - - - - - - - 

 Asilimia  100.0 72.0 28.0 29.8 26.4 3.4 70.2 45.6 24.6 
 Idadi   318,165 229,086 89,079 94,676 84,007 10,669 223,490 145,079 78,411 

3.5.7. Kodi inayotokana na Shughuli za Kiuchumi katika Sekta Rasmi na Isiyo rasmi 

Matokeo katika Jedwali Na. 3.15 yanaonesha kuwa kati ya wamiliki wa shughuli za kiuchumi 

8,497,803 wa Tanzania ni wamiliki 696,963 sawa na asilimia 8.2 wanalipa kodi ambapo 

mjini (asilimia 54) na vijijini (asilimia 46). Aidha, kati ya wamiliki wanaolipa kodi, asilimia 

54 wapo katika sekta rasmi na asilimia 46 wapo sekta isiyo rasmi. Matokeo ya ulipaji wa kodi 
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kwa Tanzania Bara yanafanana na yale yaliyobainishwa Tanzania kwa ujumla. Kwa upande 

wa Zanzibar, Wamiliki wanaolipa kodi ni asilimia 17.1 ambapo mjini (asilimia 53.4) na 

vijijini (asilimia 46.6). Aidha, kati ya wamiliki wanaolipa kodi Zanzibar, asilimia 60 wapo 

katika sekta rasmi na asilimia 40 wapo sekta isiyo rasmi. Matokeo pia yanaonesha wamiliki 

wa shughuli za kiuchumi kwa Tanzania na Zanzibar wanalipa kodi kuanzia shilingi 150,001 

hadi 300,000 ikilinganishwa na viwango vingine vilivyohojiwa. Aidha, viwango vya kodi 

vinavyolipwa na wamiliki katika sekta rasmi havina tofauti na viwango vinavyolipwa katika 

sekta isiyo rasmi.  

 

Jedwali Na. 3.15: Mgawanyo (asilimia) ya Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi 

Wanaolipa Kodi, Kiwango cha Kodi, Sekta na Eneo Tanzania, 

Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 
Kiwango cha kodi (Shilingi) Sekta Zote Sekta Rasmi Sekta Isiyo Rasmi 

Jumla Mijini Vijijini Jumla Mijini Vijijini Jumla Mijini Vijijini 

Tanzania          
Chini ya 150,000 20.6 7.9 12.7 9.9 6.4 3.5 33.2 9.7 23.4 
150,001 hadi 300,000 59 32.7 26.3 62.6 39.2 23.4 54.8 25.1 29.7 
300,001 hadi 450,000 9.6 6.6 2.9 13.6 10.5 3.1 4.8 2 2.8 
450,001 hadi 600,000 4.2 2.5 1.8 5.4 3.3 2.1 2.8 1.5 1.4 
600,001 hadi 750,000 1.2 0.7 0.5 2.1 1.3 0.8 0.2 0 0.2 
750,001 hadi 900,000 1.5 1 0.5 1.9 1.3 0.6 1 0.7 0.3 
Zaidi ya 900,000 3.9 2.6 1.3 4.6 3.6 1 3.2 1.4 1.7 
Asilimia 100 54.0 46.0 100 65.5 34.5 100 40.4 59.6 
Jumla ya walipa kodi 696,963 376,359 320,604 377,082 247,047 130,035 319,881 129,312 190,569 
Tanzania Bara          
Chini ya 150,000 20 7.7 12.2 10 6.4 3.6 31.5 9.3 22.2 
150,001 hadi 300,000 58.9 32.5 26.4 61.3 38.3 23 56.1 25.8 30.3 
300,001 hadi 450,000 9.9 6.8 3.1 14.3 11.1 3.3 4.8 1.8 2.9 
450,001 hadi 600,000 4.3 2.5 1.8 5.4 3.4 2 3 1.5 1.4 
600,001 hadi 750,000 1.3 0.8 0.6 2.3 1.4 0.9 0.2 0 0.2 
750,001 hadi 900,000 1.6 1.1 0.5 2 1.4 0.7 1.1 0.7 0.4 
Zaidi ya 900,000 4 2.6 1.4 4.6 3.5 1 3.3 1.5 1.8 
Asilimia 100 54.0 46.0 100 65.5 34.5 100 40.7 59.3 
Idadi ya wanaolipa kodi 656,097 354,550 301,547 352,759 231,028 121,732 303,338 123,523 179,815 
Zanzibar          
Chini ya 150,000 30.4 10.6 19.8 8.3 6.2 2.1 62.9 17.1 45.8 
150,001 hadi 300,000 60.8 35.6 25.2 81 51.8 29.3 31 11.8 19.2 
300,001 hadi 450,000 3.7 3.7 0 2.1 2.1 0 6.1 6.1 0 
450,001 hadi 600,000 2.6 0.9 1.6 4.3 1.5 2.8 0 0 0 
600,001 hadi 750,000 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
750,001 hadi 900,000 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
Zaidi ya 900,000 2.5 2.5 0 4.2 4.2 0 0 0 0 
Asilimia 100 53.4 46.6 100 65.9 34.1 100 35 65 
Idadi ya walipa kodi 40,866 21,808 19,057 24,322 16,019 8,303 16,543 5,789 10,754 

 

Matokeo katika Jedwali Na.3.16 yanaonesha kuwa mikoa ya Dar es Salaam (shilingi bilioni 

57), Arusha (shilingi bilioni 15) na Mwanza (shilingi bilioni 12) inalipa kiwango kikubwa cha 

kodi kuliko mikoa mingine. Aidha, mikoa ya Kigoma (shilingi bilioni 2) na Ruvuma (shilingi 

bilioni 2.4) inalipa kiasi kidogo kuliko mikoa mingine. Kwa Zanzibar, mikoa ya Mjini 

Magharibi (shilingi bilioni 5.3) na Kusini Pemba (shilingi bilioni 1.5) inalipa kiasi kikubwa 

cha kodi.  Aidha, mkoa wa Kaskazini Pemba (shilingi milioni 729) inalipa kiasi kidogo.  Kwa 

upande wa viwango vya ulipajii kodi, matokeo yanaonesha wamiliki wengi zaidi wanalipa 

kodi kati ya Shilingi 150,001 hadi 300,000, wengi wao wakiwa mikoa ya Arusha, Dar es 

salaam, Mtwara, Shinyanga, na wachache wakiwa kwenye mikoa ya Geita, Katavi na Simiyu. 
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Mgawanyo wa ulipaji kodi kwa upande wa Zanzibar una sura inayofanana na Tanzania Bara. 

(Jedwali Na. 12.8). 

 

Jedwali Na. 3.16: Idadi ya Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi Wanaolipa Kodi kwa 

Mkoa na Eneo na Mgawanyo wa wamiliki (asilimia), Kiasi na 

viwango vya kodi kwa Mkoa na Sekta Tanzania, Tanzania Bara na 

Zanzibar,  2018 
Mkoa 
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Tanzania 696,963 54.1 45.9 228,495 145,059 83,436 20.6 59.0 9.6 4.2 1.2 1.5 3.9 

Mjini 376,359 65.6 34.4 138,556 100,013 38,543 14.7 60.6 12.3 4.5 1.3 1.9 4.8 

Vijijini 320,604 40.6 59.4 89,939 45,046 44,893 27.5 57.2 6.4 3.8 1.2 1.1 2.9 

Tanzania Bara                 

Dodoma 19,748 95.2 4.8 5,144 4,918 226 9.5 76.2 9.5 4.8 0.0 0.0 0.0 
Arusha 31,552 79.1 20.9 15,122 13,573 1,549 16.3 44.2 25.6 4.7 0.0 2.3 7.0 
Kilimanjaro 10,751 70 30 6,860 2,792 4,068 0.0 60.0 0.0 0.0 10.0 10.0 20.0 
Tanga 21,521 72.4 27.6 4,982 3,595 1,387 27.6 62.1 3.4 3.4 3.4 0.0 0.0 
Morogoro 28,826 40 60 6,945 3,148 3,798 30.0 36.7 26.7 6.7 0.0 0.0 0.0 
Pwani 18,564 81 19 6,510 4,634 1,876 4.8 71.4 4.8 9.5 4.8 0.0 4.8 

Dar es Salaam 109,344 66.7 33.3 57,602 45,027 12,575 6.7 70.0 8.3 1.7 0.8 2.5 10.0 

Lindi 9,714 70 30 4,093 2,078 2,015 0.0 80.0 0.0 10.0 0.0 0.0 10.0 

Mtwara 20,953 33.3 66.7 6,526 2,544 3,982 22.2 55.6 11.1 5.6 0.0 0.0 5.6 

Ruvuma 7,758 77.8 22.2 2,368 1,980 388 0.0 55.6 33.3 11.1 0.0 0.0 0.0 

Iringa 34,155 17.1 82.9 5,150 1,706 3,444 60.0 37.1 2.9 0.0 0.0 0.0 0.0 

Mbeya 26,444 57.6 42.4 9,212 4,063 5,149 9.1 72.7 6.1 6.1 0.0 3.0 3.0 

Singida 46,568 51 49 9,302 5,182 4,120 32.7 53.1 12.2 2.0 0.0 0.0 0.0 

Tabora 13,754 84.6 15.4 4,018 3,560 458 0.0 69.2 23.1 0.0 7.7 0.0 0.0 

Rukwa 18,066 20.6 79.4 4,200 964 3,236 14.7 82.4 2.9 0.0 0.0 0.0 0.0 
Kigoma 10,778 71.4 28.6 2,018 1,192 826 14.3 85.7 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 
Shinyanga 16,307 33.3 66.7 8,396 2,325 6,071 12.5 41.7 8.3 20.8 4.2 0.0 12.5 

Kagera 49,375 34 66 8,791 3,729 5,062 51.1 36.2 10.6 2.1 0.0 0.0 0.0 
Mwanza 28,041 64.3 35.7 12,695 8,725 3,969 3.6 71.4 10.7 0.0 0.0 3.6 10.7 

Mara 20,327 81.2 18.8 7,501 6,705 796 6.2 62.5 12.5 0.0 6.2 12.5 0.0 
Manyara 45,379 10.2 89.8 9,284 859 8,425 37.3 45.8 11.9 5.1 0.0 0.0 0.0 

Njombe 18,689 51.7 48.3 5,046 3,182 1,864 6.9 86.2 3.4 0.0 0.0 0.0 3.4 

Katavi 9,615 78.9 21.1 4,175 3,431 744 15.8 57.9 5.3 0.0 0.0 5.3 15.8 
Simiyu 8,602 70 30 3,411 2,737 673 0.0 50.0 0.0 50.0 0.0 0.0 0.0 

Geita 8,697 75 25 3,377 2,483 894 25.0 25.0 12.5 12.5 12.5 12.5 0.0 

Songwe 22,569 33.3 66.7 6,001 2,734 3,266 12.5 75.0 0.0 8.3 4.2 0.0 0.0 

Jumla/Asilimia 656,097 53.8 46.2 218,726 137,866 80,860 20.0 58.9 9.9 4.3 1.3 1.6 4.0 

Zanzibar                 

Kaskazini 
Unguja 

8,842 12 88 1,195 233 962 72.0 28.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Kusini Unguja 6,057 11.1 88.9 1,044 404 640 66.7 22.2 0.0 11.1 0.0 0.0 0.0 

Mjini 
Magharibi 

17,399 97.1 2.9 5,284 5,080 205 8.8 79.4 5.9 0.0 0.0 0.0 5.9 

Kaskazini 
Pemba 

2,627 28.6 71.4 729 306 423 0.0 85.7 0.0 14.3 0.0 0.0 0.0 

Kusini Pemba 5,940 83.3 16.7 1,517 1,171 346 8.3 83.3 8.3 0.0 0.0 0.0 0.0 

Jumla/Asilimia 40,866 59.5 40.5 9,769 7,193 2,576 30.4 60.8 3.7 2.6 0.0 0.0 2.5 

3.5.8. Kodi ya Ardhi 

Matokeo ya utafiti yanaonesha kuwa asilimia tatu (3) ya wamiliki wa viwanja na asilimia 

saba (7) ya wamiliki wa majengo Tanzania Bara ndiyo wanaolipa kodi ya ardhi. Aidha, 

imebainika kuwa wamiliki wengi wanalipa kati ya kiwango cha shilingi 10,000 hadi 15,000 
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ikilinganishwa na viwango vingine vya kodi vilivyohojiwa katika utafiti. Utafiti umebaini pia 

kuwa asilimia moja (1) ya wamiliki wa viwanja Zanzibar ndio wanaolipa kodi ya ardhi kwa 

viwango vya kati ya shilingi 10,000 hadi 15,000. Vile vile, asilimia 0.2 tu ya wamiliki wa 

mashamba Tanzania Bara wanalipa kodi ya ardhi kwa viwango vya chini ya shilingi 10,000 

wakati wamiliki wa mashamba Zanzibar hawalipi kodi ya ardhi kwa sababu sheria zilizopo 

hazijabainisha matakwa ya ulipaji wa kodi ya ardhi. 

3.5.9. Kodi ya Majengo 

Ulipaji wa kodi ya majengo ulipewa kipaumbe katika utafiti huu kwa kudadisi taarifa za kodi 

ya majengo kutoka kwa wamiliki. Utafiti umebaini kuwa ni asilimia 27 tu ya wamiliki wa 

majengo Tanzania Bara wanalipa kodi ya majengo kwa viwango vya kati ya shilingi 20,000 

hadi 40,000 kwa mwaka. Aidha, wamiliki wa majengo wa Zanzibar hawalipi kodi ya 

majengo kwa sababu sheria ya usimamizi wa kodi ya majengo haijaanza kutumika. Matokeo 

ya viwango vya ulipaji kodi ya ardhi na majengo katika mikoa ya Tanzania Bara na Zanzibar 

havina tofauti na viwango vilivyobainishwa katika ngazi ya kitaifa. 

 

4.0 HITIMISHO NA MAPENDEKEZO  

Sehemu hii inatoa hitimisho na mapendekezo yanayotokana na matokeo ya utafiti wa 

Tathmini ya Sekta Isiyo Rasmi nchini. Matokeo yamezingatia malengo mahsusi ya utafiti wa 

sekta isiyo rasmi. Mapendekezo yaliyotolewa yatawezesha serikali kufanya maboresho ya 

kisera, kisheria na kiutendaji 

4.1 Hitimisho  

Utafiti umebaini kupungua kwa Sekta isiyo rasmi katika shughuli za kiuchumi Tanzania 

kutoka asilimia 98.0 mwaka 2005 hadi asilimia 92.8 mwaka 2018. Aidha kwa Tanzania Bara 

Sekta isiyo rasmi imepungua kutoka asilimia 98.0 mwaka 2005 hadi 93.3 mwaka 2018 na 

Zanzibar kutoka asilimia 97 mwaka 2005 hadi asilimia 74.4 mwaka 2018. Sekta isiyo rasmi 

katika rasilimali imepungua kutoka asilimia 89.0 mwaka 2005 hadi asilimia 83.3 mwaka 

2018, kwa Tanzania na Tanzania Bara na kutoka asilimia 100 mwaka 2005 hadi asilimia 87 

mwaka 2018 kwa Zanzibar. Kupungua kwa Sekta Isiyo Rasmi kunamaanisha ongezeko la 

wananchi waliopata uwezo wa kutumia rasilimali na shughuli zao za kiuchumi kupata 

mikopo kutoka taasisi za fedha. Wanachi wamekopa jumla ya shilingi trilioni 2.7 kutoka 

katika Taasisi za fedha. 
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Katika hatua nyingine kupungua kwa Sekta Isiyo Rasmi katika rasilimali kumewezesha 

utatuzi wa migogoro 16,261 kati ya 25,408 ya matumizi ya ardhi kwa kipindi cha kuanzia 

mwaka 2005 hadi 2018.  Utatuzi wa migogoro umewezesha upatikanaji wa amani na usalama 

miongoni mwa makundi ya watumiaji wa ardhi Tanzania.  

 

Utafiti pia umeonesha hali ya ajira kwa Sekta Rasmi na Sekta Isiyo Rasmi kwa maeneo ya 

mijini na vijijini. Jumla ya wafanyakazi 11,665,033 wameajiriwa katika shughuli za kiuchumi 

ambapo wanaume (asilimia 62.2) na wanawake (asilimia 37.8). Aidha, idadi kubwa ya ajira 

zipo katika sekta isiyo rasmi Tanzania (asilimia 87.4), Tanzania Bara (asilimia 87.8) na 

Zanzibar (asilimia 70.2) hali ambayo inachangia kukosa michango ya wafanyakazi kwenye 

pato la taifa kwa kuwa hawalipi kodi pamoja na tozo zingine za kisheria. 

 

Utafiti umebaini kuwa yapo mapendekezo ya Maboresho ya Kisheria na Kitaasisi katika 

yaliyolenga kupungua kwa idadi ya taasisi, muda pamoja na wastani wa gharama za 

upatikanaji wa leseni na hati miliki kwa Tanzania Bara na Zanzibar. Pamoja na maboresho 

hayo bado kuna vikwazo vya Sheria na Kanuni kuwa ngumu, utaratibu mrefu na kuombwa 

rushwa ambavyo vinazuia wananchi kurasimisha shughuli za kiuchumi na rasilimali nchini. 

 

Matokeo yamebainisha kuwa wamiliki wa shughuli za kiuchumi na rasilimali wanaolipa kodi 

ya mapato, ardhi na majengo bado ni wachache ikilinganishwa na wasiolipa. Asilimia 8 

pekee ya wamiliki wa shughuli za kiuchumi Tanzania ndiyo wanalipa kodi ya mapato. 

Asilimia 16 ya wamiliki wa viwanja na asilimia 7 ya wamiliki wa majengo ndiyo wanalipa 

kodi ya ardhi. Aidha, asilimia 27 tu ya wamiliki wa majengo Tanzania Bara wanalipa kodi ya 

majengo. Kwa upande wa Zanzibar, asilimia 4 ya wamiliki wa viwanja wanalipa kodi ya 

ardhi. 

4.2 Mapendekezo  

Utafiti wa Sekta Isiyo Rasmi nchini, umetoa mapendekezo ambayo yatawezesha Serikali ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Serikali ya Mapinduzi Zanzibar kufanya maboresho 

mbalimbali ya kisera, kisheria na kiutendaji kwa ajili ya kuongeza kasi ya urasimishaji 

rasilimali na shughuli za kiuchumi nchini. 

 

Mapendekezo hayo yameainishwa kwa kuzingatia mapendekezo yanayohusu Sera, Sheria na 

ya Kiutendaji katika urasimishaji wa shughuli za kiuchumi na rasilimali kama ifuatavyo: 
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4.2.1. Mapendekezo ya Kisera 

i. Urasimishaji wa shughuli za kiuchumi na rasilimali uingizwe katika vipaumbele vya 

bajeti ya Taifa ili kuongeza kasi ya urasimisha wa shughuli za kiuchumi na rasilimali 

zilizoko kwenye sekta isiyo rasmi, 

ii. Mipango na Mikakati ya urasimishaji itoe kipaumbele kwenye shughuli za Kilimo, 

Misitu na Uvuvi; Biashara za jumla na rejareja; Huduma za malazi na chakula kwa 

sababu ndizo zenye wamiliki wengi katika sekta isiyo rasmi; 

iii. Mamlaka za Serikali za Mitaa ziandae Mkakati mahsusi wa urasimishaji katika mikoa 

iliyoonesha viwango vikubwa vya sekta isiyo rasmi kwenye shughuli za kiuchumi na 

rasilimali. 

 

4.2.2. Mapendekekezo ya Kisheria 

i. Sheria na kanuni zinazoleta vikwazo kwa wananchi katika kurasimisha, kumiliki, 

kuendesha na kuendeleza rasilimali na shughuli za kiuchumi zifanyiwe mabadiliko ili 

kuondokana na vikwazo hivyo; 

ii. Serikali kupitia Wizara za Kisekta, iendelee kutekeleza  mapendekezo ya maboresho 

katika sheria mbalimbali ili  kuondoa ugumu  katika kurasimisha rasilimali na shughuli 

za kiuchumi nchini. 

 

4.2.3. Mapendekezo ya Kiutendaji 

i. Serikali iwekeze katika elimu kwa umma ili kuwawezesha wananchi wengi kutambua 

umuhimu wa urasimishaji wa shughuli za kiuchumi na rasilimali katika kukuza uchumi 

na kupunguza umasikini; 

ii. Mamlaka za Serikali za Mitaa ziongeze kasi ya kutenga maeneo yenye miundombinu 

wezeshi kwa ajili ya uendeshaji wa shughuli za kiuchumi; 

iii. Elimu iendelee kutolewa kwa wananchi ili kuongeza kiwango cha umiliki wa 

rasilimali na shughuli za uchumi kwa wanawake; 

iv. Serikali kwa kushirikiana na Wadau iongeze kasi ya utelezaji wa urasimishaji wa 

shughuli za kiuchumi na rasilimali ili kuwezesha ajira kuendeshwa katika mfumo 

rasmi;  

v. Utambuzi wa wamiliki wa shughuli za kiuchumi na rasilimali wasiolipa kodi ufanyike 

ili wamiliki wajengewe uwezo wa kulipa na kuelimishwa kuhusu manufaa ya ulipaji 

wa kodi ya mapato, ardhi na majengo kwa maendeleo ya nchi; 



30 

 

vi. Taasisi za fedha ziweke mazingira wezeshi kwa wamiliki wa shughuli za kiuchumi na 

rasilimali ili waweze kukopa na elimu iendelee kutolewa kuhusu umuhimu wa mikopo 

katika kuendesha biashara zenye tija; 

vii. Jitihada za serikali na wadau kuhusu utatuzi wa migogoro ya matumizi ya ardhi 

ziendelee na; 

viii. Uanzishwaji wa vituo vya urasimishaji wa biashara katika Halmashauri na Miji upewe 

kipaumbele ili wananchi wapate huduma katika eneo moja. 

 

 


